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Jan: kwahiyo wewe jina lako kamili?

George: naitwa George Wambura Rihamba

Jan: George nani?

George: kwa jina la nyumbani George Wambura

Jan: haha

George: Gehamba

Jan: Gehamba nani?

George: Gehamba Siwa

Jan: Siwa nani?

George: Siwa Gehamba tena

Jan: ni Rihamba au Gehamba?

George: Gehamba

Jan: Na Gehemba?

George: sasa hapo siwezi nikajua

Jan: sawasawa na ekehita yako?

George: mraji

Jan: na kwa sega ni upande gani?

George: mchapani mkihoja

Jan: na wao walifanya saro ni mwaka gani?

George: eeh hamsini na tano

Jan: haha na hii ni upande wa wasahi, warumaranja, bungerati?

George: wasahi

Jan: sawasawa na kwa rikora pia ni, ulifanya rikora?

George: eeh rikora mimi sikuishi katika maisha ya hapa nilikuwa mtumishi nilikwenda huko
nikiwa kijana wa miaka ishirini na tano, nikatoka nyumbani kuwa mtumishi wa serekali
Jan: sawa au labda unipe historia hiyo, ulizaliwa lini?

George: nilizaliwa 1937

Jan: ulizaliwa wapi?

George: nilizaliwa lkoma mtaa wa Mabokochabi

Jan: sawa ni wapi ukitoka Robanda ni?

George: Mgiroho [interruption]

Jan: haya katika maisha yako uliwahi kufanya nini na nini?

George: katika maisha yangu mimi mwaka hamsini na saba baada ya kuwa kijana wa miaka
ishirini na tano nikaenda kutafuta maisha yangu Mwanza eeh nikaenda nikatafuta maisha yangu
niakenda nikapata kazi kule, nikapata kazi shamba boi

Jan: shmaba boi ina maana gani?

George: mpishi aah hapana kijana wa bustani



Jan: kwa nani?

George: alikuwa mzungu mmoja alikuwa Kisimba Mwanza anaitwa Kwanza

Jan: haha

George: ilikuwa ni kisiwa Mwanza, mwaka hamsini na nane mwezi wa desemba

Jan: haha ulikaa huko sana?

George: nikakaa huko mwaka hamsini na nane huo ukaisha huyu bwana akaenda likizo ulaya
na mimi nikarudi nyumbani Rubanda mpaka hamsini na tisa sasa januari, nikakaa hamsini na
tisa hiyo mpaka hamsini na tisa mwezi wa tano akasema atakuja Mwanza tukutane Mwanza,
nikatoka Robanda nikaenda Mwanza nilipofika Mwanza alikuwa kwa rafiki yake akasema huyu
sasa hawzi kuja hapa mpaka aende Dar es salaam kwahiyo ukae hapa siku nne na baada ya
siku nne akishafika kule lakini hajapata nyumba yake binafsi kwahiyo subiri siku nne hapo
akishapata nyumba yake ya binafsi basi ndiyo utakwenda, nikakaa mwanza siku nne mwezi wa
tano huo basi mwezi wa tano huo tarehe tisa basi akapiga simu, nikaondoka Mwanza kwenda
Dar es salaam

Jan: haha

George: nilipofika Dar es salaam nikakuta huyu bwana ameshafika akanipokelea stesheni
tuakenda kwenye nyumba yake binafsi, niakendelea kufanya kazi kwake, kazi yangu ileile
Jan: ya bustani?

George: eeh mtunza bustani na kufua nilikuwa nafua nguo, nikakaa pale tangu hamsini na tisa
hiyo mpaka sitini na nne januari nikaacha kazi hiyo nikaingia jeshini

Jan: haha kwanini uliamua kwenda jeshini?

George: eeh tulipata mwito wa baba wa taifa Julius Kambarage Nyerere kwamba tulitaka
kuunda jeshi la wananchi ya Tanzania, kuunda jeshi mpya sasa jeshi la wananchi, kwasababu
kulikuwa na jeshi la waingereza sasa tulitaka kuunda jeshi la wananchi ya watanzania kwahiyo
nikafuata wito huo, eeh nikakubaliana na bwana yule akasema basi nenda jeshini, nikaenda
nikajiunga, kwanza kwenda jeshini nikaanza na National Service, tarehe mbili mwezi wa pili,
nikafanya hapo januari hiyo mpaka tarehe moja mwezi wa sita nikaingia jeshi

Jan: haha sawa halafu

George: tukaingia jeshi tarehe moja mwezi wa sita mpaka tahere moja septemba tukamaliza
mafunzo ya jeshi, tukagawiwa kwenye vikosi sasa, mimi nikaperekwa kusini mwa Tanzania,
nikakaa kule, tukaenda kufanya ulinzi katika kusini mwa Tanzania, tukaaa huko mwezi wa kumi
tulikwenda Chingwea, nikakaa pale mpaka sitini na nane mwezi wa tatu nikaja Dar es salaam
Jan: ulikuwa bado kuoa?

George: aah nilioa Chingwea baada ya miaka mitatu, sitini na saba nilioa

Jan: haha ni mke wa hapa au wa huko?

George: wa hapa

Jan: kwahiyo ulirudi nyumbani uka..?

George: nikaja likizo nikaja nikaoa halafu nikaenda naye kazini sasa

Jan: haha anaitwaje?

George: anaitwa Rista Nyamasagare

Jan: sawa haha ulirudi tena Dar es salaam

George: aah ilikuwa bado sitini na saba, nilipooa nilikuwa bado Machingwea nikarudi huko, sitini
na nane nikahamia Dar es salaam sasa kule nilikaa miaka mitatu, Dar es salaam nimekaa
mkapa sabini na moja halafu nikahamia Tabora



Jan: mmh sawa

George: nikakaa mpaka sabini na tano nikarudishwa tena Dar es salaam kituo cha Maswa cha
jeshi, sehemu moja inaitwa Kurasini, kipindi hicho sasa nilishakuwa koplo wa jeshi na mimi
nilikuwa dereva

Jan: sawa

George: nikakaa sabini na tano hiyo Kurasini sabini na saba januari nikahamia Kigamboni
Jan: mmh sawasawa

George: nikakaa Kigamboni sabini na saba hiyo, mwaka moja tu, sabini na sita nikaenda kule
Makoma Dar es salaam hapohapo

Jan: haha sawa

George: pale nikakaa sabini na saba mpaka themanini na moja nikahamia Mwanza Nyegezi,
pale nikakaa mpaka themanini na nane nikahamia hapa kwetu Ikoma

Jan: mmh sawa

George: eeh kwahiyo nikahamia hapa Ikoma themanini na nane, nikakaa mwaka moja tu,
themanini na tisa nikaenda kule (not clear), nikakaa themanini na tisa mpaka tisini niakrudishwa
Boti mpaka tisini na mbili nikaenda Chiabakari

Jan: mmh kwa kazi gani hapo?

George: hiyo hiyo kwenye kikosi

Jan: haha

George: tisini na nne nikastaafu kazi sasa desemba

Jan: haha sawa halafu ukarudi tena?

George: eeh nikarudi nyumbani

Jan: sawasawa na watoto una watoto wangapi?

George: watoto nina mmoja

Jan: sawa haya labda twende kwa mzee mwingine

Jan: jina lako?

Samweli: Samweli Mbuya Mongita
Jan: na Mongita ni wa nani?
Samweli: Mwishagori

Jan: na Mwishagori?

Samweli: Mwokibeni

Jan: haha Mwokibeni?

Samweli: ni mwisho

Jan: aah sawasawa na kwa ekehita?
Samweli: mrati

Jan: na kwa warati ni upande gani?
Samweli: busahi

Jan: busahi haha na saro yenu ilikuwa ni nini?
Samweli: ni moja

Jan: kwahiyo mlikuwa pamoja?
Samweli: eeh sisi wote ni rika moja
Jan: haha hamsini na?

Samweli: na tano



Jan: haha sawasawa ulizaliwa lini?

Samweli: thelathini

Jan: kwahiyo unamzidi kidogo

Samweli: eeh namzidi

Jan: ulizaliwa wapi

Jan: ni karibu na hapa?

Samweli: eeh karibu na barabara ya zamani ya kwenda Sibora huko

Jan: haha

Samweli: [kilugha]

Jan: kwahiyo katika maisha yako labda ueleze ulikuwa unafanya nini?

Samweli: mimi baada ya kukaa nyumbani nikaenda jeshi ya Musoma Rubanda, niliendelea na
hiyo mpaka arubaini na sita, bikaacha nikarudi arubaini n asaba nikakaa nyumbani mpaka
mwaka hamsini na moja niliondoka nyumbani nikaenda Mwanza

Jan: haha

Samweli: Mwanza nimefanya kibarua katika mashine ya kusindika brashi, halafu nikatoka
Mwanza mwaka hamsini na mbili nikaenda arusha nilikuwa natafuta kazi tu kutafuta maisha
sasa Arusha mwaka hamsini na mbili nikaingia katika kikosi cha polisi

Jan: sawa

Samweli: jeshi la polisi nikaenda Dar es salaam kwenye mafunzo, mpaka mwezi wa tisa
nikamaliza mafunzo ya polisi

Jan: haha hamsini na?

Samweli: hamsini na mbili

Jan: haha

Samweli: halafu nilipomaliza nikaperekwa Tanga, nikakaa huko mpaka hamsini na nne
nikaenda Korogwe, Korogwe kule nikakaa mpaka hamsini na tisa, lakini kabla ya hapo hamsini
na nane nilirudi nikaoa

Jan: haha

Samweli: nikaoa Anna Mekaba, sitini tukapata mtoto wa kwanza huko Korogwe

Jan: aah sawa

Samweli: mwaka sitini na mbili nikahamia Mwanza nikiwa katika hii idara ya polisi, sitini na tatu
nikahamia Tarime mpaka sitini na saba mwezi wa sita nikahachishwa kazi, sabini na nne (not
clear too much background noise) nimekuwa hapa mpaka sasa

Jan: mmh kwanini uliamua kwenda Nyachoka badala ya kurudi Robanda?

Samweli: aah hapana sasa ile ilikuwa ni ihari ya mtu

Jan: aah

Samweli: eeh ihari ya mtu, wakati huo kwetu tulikuwa tumekwishahama kutoka Robanda
tulikuwa Isenye, sasa niakona nirudi karibu na.. (not clear)

Jan: na ulikuwa unavutwa na kitu Fulani huko ambayo uliona ni mahali pazuri uende kukaa?
wakapabomoa nikaja hapa sasa

Jan: aah sawa

Samweli: nikaenda nikajenga barabarani



Jan: aah sawasawa sasa naona nyinyi wote sehemu kubwa ya maisha mlikuwa nje kwa
kufanya kazi hii wakati ule ilikuwa kawaida wengi walitoka au nyinyi mlikuwa tofauti na
wengine?

George: aah wengi vijana walikuwa wanatoka inategemea na mtu unapopendelea unajua mtu
ukishakuwa mkubwa kidogo unataka utafute maisha yako, maana sasa huwezi kukaa
unawategemea wazee, ukishakuwa mkubwa na miaka ishirini kuendelea mpaka ishirini na tano
kuendelea unataka utafute maisha yako upate kazi ufanye, uoe, upate watoto, uwe katika miji
wako wewe binafsi

Jan: kwasababu uliona mzee alikuwa hana ng#ombe wa kutosha?

George: aah mimi mzee wangu alikuwa ana mbuzi, kwahiyo nikaona nijitafutie maisha ya
kupata pato ili nijisaidie katika maisha yangu

Jan: hata wewe uliona baba hakuwa..

Samweli: hata mimi, baba hakuwa na mali ya kuweza kunitosha kwahiyo niliona nitafute mali
niweze kuoa

Jan: haha

Samweli: anilipokuwa huko nikanunua mifugo nikaoa

Jan: na ulipoona hasa hawa ambao baba hakuweza kuwasaidia ambao walitoka kufanya kazi
au hata?

Samweli: aah hapana alikuwa anawasaidia tu

Jan: haha

Samweli: wengine wanasaidina, wale wadogo unawatunza

Jan: sawa hata baba zenu walikuwa wanaenda nje kufanya kazi?

Samweli: eeh wengine walikuwa wanaenda

Jan: kwa mfano baba yako alienda kufanya kazi?

Samweli: hata

Jan: na yako?

George: mimi vilevile hakwenda

Jan: aah

George: mimi baba yangu hakwenda alikuwa anafanya kazi ya kilimo tu, analima chakula,
akipata chakula labda anauza mbuzi anauza ng#ombe ndiyo ilikuwa kazi yao lakini kazi ya
kwenda nje kulikuwa hakuna ilikuwa ni hapahapa, kazi ilikuwa ni kulima tu, akipata mazao
anauza na kupata mabhitaji

Jan: au waliwahi kufanya biashara huko sukuma baba zenu?

George: eeh biashara walikuwa wanafanya lakini biashara na wasukuma walikuwa wanafanya
biashara ya wanyama

Jan: ya wanyama pori?

George: kwasababu sisi ni wawindaji, sasa walikuwa ikifika mwezi wa sita wameshamliza
kuvuna, sasa ni kiangazi mwezi wa sita mpaka mwezi wa kumi na mbili walikuwa wanakwenda
kuwinda kwenye mapori wanakwenda kule kuwinda wanyama wanapata wanyama na ile mikia
ya nyumbu basi wanapereka usukumani, wanakwenda zile nyama wanauza wanaweza kupata
mbuzi na ile mkia wa nyumbu wanauza vilevile wanabadilisha wanapata labda ndama kama
moja, labda na mikia mimi nina tati huyu ana nne basi ile mkia tunabadilisha ng#ombe. Huyo
ng#ombe tunamchangia tunakuja naye nyumbani na mbuzi tunakuja nao nyumbani sasa
tunamlisha sasa akizaa tunaweza tukagawana, akizaa mtoto wa kwanza anachukua huyu,



labda akizaa mtoto wa pili anachukua huyu sasa mimi nabaki na yule, ndio biashara ilikuwa
inafanyika na tumbaku vilevile hapa walikuwa wanapereka tumbaku sukuma sana

Jan: haha

George: kwa kutumia sigara, wananusa

Jan: haha kwahiyo ilikuwa hasa kazi ya akina baba zenu ambao walienda sukumani, ikifika rika
yenu mlikuwa mnaenda sukuma au hapana?

Samweli: ilikuwa kama sisi#

George: wengine baadhi yetu, rika yetu walikuwa wanakwenda, ila ambaye hakuwahi kwenda
kutafuta makazi kwenye miji walikuwa wanaenda

Jan: haha na hata kabla ya tuseme wakati wa babu walikuwa wanafanya nini ili na wao wapate
mali?

George: babu zetu waliozaa baba zetu?

Jan: mmh

George: wale walikuwa ni kulima, walikuwa wanalima sana, sisi wa lkoma zao letu hasa ilikuwa
ni ulezi na mtama ndio zao kuu ilikuwa, walikuwa wanalima mashamba amkubwa ya ulezi na
mtama, sasa wakishavuna kama una ulezi mwingi, na watu wote walikuwa hawapati chakula
wengine hawawezi kulima, wengine labda..basi wanauziana, yule ambaye hana chakula basi
analeta mbuzi anakupa wewe unapatia, labda kama ni ng#ombe anakupa ng#tombe wewe
unampa chakula, ndio kazi waliokuwa wanafanya wanabadilishana, lakini kazi hawakwenda
kutafuta, unajua babu zetu wazungu walikuwa hawajaenea sana, kwahiyo walikuwa wanafanya
kazi hizi za kulima tu, kubadilishana ng#ombe, mbuzi wanauziana halafu mtu anapata mali
anaoa na kuwinda

Jan: babu alikuwepo wakati wa wajerumani kufika?

George: eeh mimi sijui kama babu alikuwepo lakini babu mzaa mama alikuwepo maana
walijenga hapa Foti kwasababu mama aliniambia akasema wajerumani walivyokuja mama
alikuwa kama wewe wakasema wajerumani walivyokuja babu akajenga Foti basi walikuwa
wawili

Jan: baba

George: babu yangu mzaa mama, wanakimbia kumpokea, alikuwa ananihadithia mama

Jan: walikuwa huko karibu na Foti

George: eeh walikuwa Robanda pale, ukitoka Foti ukivuka mto basi maeneo yale ndio
walikuwa, kwahiyo wale wazee walikuwa wanajenga Foti jioni wanakuja nyumbani

Jan: inawabidi kila mtu aende kuwasaidia kujenga ilikuwa lazima?

George: wale walikuwa wanashikwa na watemi, si walikuja wakaweka watemi sasa wale watemi
walikuwa wanapita kwenye miji, wakipata vijana kama hawa wapo basi wanasema wewe na
wewe basi mnakwenda kujenga boma, wale vijana ndio walikuwa wanakwenda kujenga

Jan: haha unajenga kwa siku Fulani halafu unatoka tena?

George: aah walikuwa wanajenga tu, hiyo ikiisha wanakwenda kupigana

Samweli: tuseme wale walipofika waliamua kujenga ile boma, wakishajenga tayari wamemaliza
kazi imeisha lakini walijenga

Jan: na walisumbua sana watu kushika wajenge?

Samweli: unajua wale walipofika pale illikuwa matatizo maana wale waliokuwa wanajenga
lazima wajenge kwa nguvu kwasababu ile ilikuwa ni kikosi ya jeshi, walikuwa wakali sana wa



Ikoma hawasikii Kiswahili basi ikawa wanasumbuanasumbuana lakini baadaye wakishaelewana
walipokwishajenga wakaona ni athadali

Jan: na katika enzi za babu uliwahi kusikia kwamba walipata njaa kubwa sana au ulisikia kwa
babu?

Samweli: njaa iliwahi kutokea mwaka moja, mimi bibi yangu mzaa mama alisema ilikuja njaa
kubwa sana sijui ni mwaka gani

Jan: ilikuwa inaitwaje hiyo njaa

Samweli: walikuwa wanaita njaa ya miguu maana yake waliugua miguu [kilugha]

Jan: agecha magora sawasawa

Samweli: sasa walikuwa wanasema agecha magora walikuwa wanajitahidi sana, chakula
kilikuwa kinapatikana usukumani unajua wasukuma sisi tulikuwa tuna uhusiano mzuri, tulikuwa
na mazoea, sasa mtu kama alikuwa na uwezo wa kuhama anaweza kuondoka akaenda
usukumani kutafuta chakula kuletea watoto na wengine..

Jan: walikaa kabisa

Samweli: walikwenda wengine walikaa huko moja kwa moja

Jan: kwa miaka

Samweli: mpaka leo wanakaa huko huko, wakageuka kuwa wasukuma na wengine wakarudi na
wengine hata walikuwa wanaooza watoto wanapata chakula

Jan: haha pia walipereka wanyama pori huko kubadilisha ili wapate chakula au hii bado wakati
wa njaa?

Samweli: aah hiyo ilikuwa bado, hiyo ilikuwa ni kabla ya hapo

Jan: lakini walipokuwa huko wakaona kwamba kumbe wasukuma wanapenda mikia?
Samweli: eeh wasukuma wanapenda mikia, eeh kwasababu wale mabinti wa kisukuma
walikuwa wanaita kama#

[THE END OF SIDE A]

[SIDE B]

Samweli: wanashika halafu wale mabinti wa kisukuma walikuwa wanapenda, sasa ni umaridadi
sasa wanakwenda kucheza ngoma, ilikuwa ni sifa yao umaridadi walikuwa wanavaa na
kuchezea ngoma sasa hawa walipojua wakazidisha sana kuwinda kwenda kuuza wapate
biashara

Jan: na wao walioenda kufanya hii biashara ya udodi wakatajirika wakapata ng#ombe wengi au
si sana?

Samweli: si sana, ilikuwa kadri tu

Jan: haha kwahiyo hakuna kipindi unaweza kusema wa lkoma walikuwa na ng#ombe wengi
sana au ilikuwepo ?

Samweli: walikuwa na ng#ombe wa kiasi isipokuwa miaka ya karibuni walikuja kuwa mbuzi
wengi kuliko ng#ombe, walikuwa na mbuzi wengi sana, unakuta mtu ana mbuzi sabini wanalala
kwenye manyumba tatu, zamani hasahasa ilikuwa ni kilimo

Jan: ni akina nani?

Samweli: babu zetu na baba zetu ndio waliendelea kutajirika hawakuwa na matatizo



Jan: mmh na naona nyinyi wote mlipoenda kufanya kazi jeshhi na polisi hii ni kawaida kwa wa
Ikoma wanapenda kazi ya aina hiyo?

Samweli: hapana kuna wengi walifanya kazi za aina mbalimbali kuna wengine walikwenda
tuseme ni kila mtu alichobahatika kupata

Jan: lakini si kweli kwamba jeshi wengi wanatoka mkoa wa Mara?

Samweli: wengi wanatoka mkoa wa Mara

Jan : kwanini ?

Samweli : watu wa mkoa wa Mara wana nguvu sana kwahiyo jeshi wanapenda mtu mwenye
nguvu hawapendi mtu mvivu

Jan : haha

Samweli : wanasema ni mtu fiti, sasa mtu mvivu jeshi haitaji sasa watu wa mkoa wa Mara ni
watu wenye nguvu ya kufanya kazi, vijana wana nguvu sana ya kufanya kazi kwahiyo wazungu
wakawapenda

Jan : aah kumbe au hii inatokana na kazi ya huko porini kuwindawinda walikuwa tafu sana au
inatokana na nini ?

Samweli : pamoja na hiyo kazi lakini vilevile maumbile yao ilikuwa ni ngumu ya kufanya kazi
porini, kulima , kwahiyo kazi zao ilikuwa ni kazi ngumu kwahiyo kama wewe unazaa mtoto
unapata anapenda kazi ya baba yake na mama yake, hata kijana wangu alikuwa askari

Jan : kwahiyo hata leo wengi wa jeshi wanatoka mkoa wa Mara?

George : hapana hata mikoa mingine lakini percentage kubwa inakuwa mikoa ya huku

Jan : mmmh na zamani hapa mlikuwa na hizi machimbo kama Buhemba au Nyegoti wengi
waliwahi kufanya kazi hiyo au hawakupenda hii kazi ya machimbo ?

George : aah walifanya mpaka Kilimafedha walifanya, baba zetu walifanya, na baadhi ya rika
letu waliotutangulia wao walifanya Buhemba, Kilimafedha

Jan : kwahiyo sio kwamba watu walikataa kazi ile ya machimbo ?

George : aah hapana

Jan : waliona ni sawa?

George : eeh wailifanya kuwapatia manufaa, wakapata hela wakanunua mbuzi, wakanunua
ng#mbe wakaoa

Jan : au kwenda mpaka Magadisoda walienda?

George : eeh walienda

Samweli: walikuwa wanakwenda kwa miguu sasa

Jan : haha

Samweli: sasa rika yetu hiyo hasa wakubwa wanaotuzidi kidogo walienda sana Magadisoda
Jan: haha na Nairobi

Samweli: eeh na Nairobi

Jan: haha

George : rika yetu wale wakubwa sasa

Jan : walipenda sana sehemu hiyo?

George : walipenda sana, hata Magadisoda wengi walikwenda

Jan : kwanini walipenda hiyo?

George : eeh kazi ilikuwa inapatikana kule na wenyewe wanapenda kufanya kazi ili wapate
maisha mazuri kwahiyo wakisikia mtu labda amekwenda amefanya kazi amerudi wanakuja na



hela wananunua mbuzi basi na mtu mwingine anapenda basi wakawa wanakwenda kwa
mwamuko huo

Jan : haha na ninyi mnavyoona vijana wa siku hizi mnaona na pia wao wana nguvu ya kwenda
kupata kazi na kurudi na mali au?

George : wanaweza lakini sasa hivi ndio kazi haipo, zamani ilikuwa kazi si ya kutafuta sana
ukienda ukitafuta kazi tu unapata lakini sasa kazi zimekuwa chache

Jan : haha

George : wanapenda wafanye lakini kazi hayapo

Jan : kwahiyo imekuwa ni shida kuliko wakati ule ambao..

George : ukienda unapata tu mkienda kama watu kumi mnakwenda Magadisoda wote mnaingia
Jan : wote mnapata?

George : mnapata, ilikuwa si rahisi mtu kwenda kutafuta kazi ukakosa ukarudi nyumbani

Jan : na malipo yalikuwa ni mazuri?

George : si mabaya sana

Samweli: mimi nilipoanza kufanya kazi, ya kwanza kabisa ilikuwa hamsini na sita nilianza kwa
shilingi sita

Jan : kwa mwezi

George : eeh kwa mwezi

Jan : lakini iliweza kununua vitu vingi?

George : aah shilingi mbili ulikuwa unanunua mbuzi, halafu baadaye nilipokwenda Mwanza
mwaka hamsini na saba ndio nilianzia mshahara wa shilingi sitini, hapo ikawa imeshapanda
kidogo

Jan : naona imepanda sana, mara kumi

George : eeh shilingi sitini

Samweli: mimi nilipoanza kazi ya polisi depo kwenye mafunzo nilikuwa Napata shilingi sitini na
moja

Jan : haha

Samweli: natoka depo Napata shilingi mia na mbili, zilikuwa zinatosha

Jan: hata kutuma nyumbani zingine unatuma?

Samwel: natuma, ukitumba shilingi mia mbili wananunua karibu ng#ombe tatu

Jan : ooh ok, kwahiyo mnaona maisha ya siku hizi ni ngumu kuliko wakati ule?

Samwell: inalingana kwasababu ya wakati, wakati huu ukiwa na shilingi laki moja zamani
ulikuwa kama laki moja, ulikuwa na mia mbili zamani ni kama laki moja

Jan: haha na nyinyi wote mlianza kuwa watu wazima wakati wa uhuru ilipoingia?

Samweli : uhuru imenikuta kazini

Jan : na nyinyi mmewahi kufanya kazi katika chama cha TANU au kwa kugombania uhuru au?
Samweli : tulijaribu kidogo, mimi nimeingia chama cha TANU hamsini na tisa baada ya miaka
miwili, sitini na moja tukapata uhuru, sasa wakati tulikuwa vijana miaka ishirini na tano, ishirini
na tatu

Jan : mkafanyaije ili mpate?

Samweli: mimi kwa upande wa polisi hatukuhurusiwa, haikuruhusiwa askari kuwa mwanachama
mpaka baada ya uhuru sitini na nne mwezi wa nane ndipo serekali ikaamua askari polisi
wanaweza kuingia chama, nikaingia sasa chama kule Tarime

Jan: lakini nyinyi mlikuwa kwenye siasa ambayo mlitaka mpate uhuru na nini?



Samweli: ndio tulikuwa tunapenda tupate uhuru, tulipoingia ile chama, huyu sasa alikuwa mbele
yangu yeye alishakuwa askari mimi nilikuwa raia nilikata kadi ya TANU, sasa ilikuwa ile kadi ya
TANU unalipa kwa kila mwezi ulikuwa unalipa senti hamsini, tulikuwa na kadi mbili kadi ya
vijana na kadi ta chama ya TANU, kwahiyo ulikuwa unalipa senti hamsini kila mwezi ya
kuchangia chama

Jan : na uliwahi kusikia Nyerere anapoongea?

Samweli: eeh nilisikia, mimi mwalimu Nyerere nilimuona mwaka hamsini na tano mara ya
kwanza kabisa alikuja Robanda alitokea Arusha akaja akalala kwa chief Rihoja, ndio siku ya
kwanza nilimuona mwalimu Nyerere, nilikuwa mdogo tu sijaenda kufanya kazi yoyote

Jan: haha na mlipokuwa wadogo mlipata chief wa Ikoma alikuwa nani?

Samweli: sisi tulipoanza wajani yani kujua alikuwa chief Nyambehu

Jan: haha yeye alianza lini kuwa chief?

Samweli: hiyo siwezi kujua kwasababu tulikuwa wadogo, siwezi kujua ilikuwa mwaka gani, mimi
nilipoanza kuingia shule yeye alikuwa chief

Jan: na baada ya Nyambehu alikuwa nani?

Samweli: akawa Machabe kijana wake

George : akawa Machabe Nyambehu

Samweli: Nyambehu alikaa mwaka moja arubaini na tano hiyohiyo akawa ameharibu akafanya
makosa akawekwa chief Marasi

Georrge: Marasi ndio akawa chief

Jan : halafu akakaa?

George : akakaa mwaka mmoja akafariki sasa wakamweka kijana wake anaitwa Machaba
Marasi

Jan : akakaa yeye sana?

Samweli: mpaka sasa uhuru umemkuta, ndio wanasema mwalimu alikuja akakaa kwake pale
Rubanda hamsini na nane

Jan: babu zenu waliwaambia walivyochagua chief wa kwanza kwa wa lkoma wakampataje?
Samweli: {kilugha}

George: wa kwanza ndio huyo ulikuwa unamsikia

Jan : kwa wajerumani

George : eeh

Jan : na ulisikia walimpataje au hukusikia hiyo historia?

George : walikuwa wanakuja wanasema kwamba wanapendekeza majina sasa
wanawasimamisha sasa wanasema huyo mtu ambaye wanampenda awe chief basi wewe
unasimama, na mwingine anasimama basi atakayekuwa na wingi ndio anapta uchief

Jan : haha

Samweli: wazungu wakija wakisema wanataka chief wanawaambia wa [koma, sasa wa lkoma
wanaitana milango yote wanakaa mkutano wanasema sasa nani tumweke uchief, sasa wa
Ikoma wenyewe walikuwa wanajua mtu mwenye tabia nzuri anaweza akawawakilisha basi
wanasema fulani

George : wanasema tena mwingine tena wanataja, labda majina mawili

Samweli: wanasema sasa hani anampenda Fulani, na nani wanampenda Fulani, basi kama
wananipenda mimi wanasimama mgongoni mwangu na wanayempenda huyu wanasimama
mgongoni mwake sasa wanahesabu, sasa yule akipata watu wengi ndiye anakuwa chief



George : ndivyo walivyochagua

Jan : na watu walikuwa wanawapenda machief ya wakoloni au wakaona wanalazimisha mambo
mabaya?

Samweli: hapana walikuwa wanachagua ni watu wao, maana wanapomchagua huyu

George : aah wenyeji walikuwa wanawapenda

Samweli: maana walikuwa wanamchagua mtu wa kabila yao sasa walikuwa hawana matatizo
naye halafu wanajua chief kazi yake anawaunganisha wale wenyeji na wakoloni anakuwa
katikati kwahiyo anawaunganisha, kama mzungu anakuja kisiri anataka watu wafanye kazi gani
na nini wanamwambia chief, chief anawaita watu wake anawaambia tunataka tufanye hiki na
hiki na hiki, kwahiyo chief alikuwa anawaunganisha watu

Jan : lakini kama wakoloni wanawalazimisha wafanye kazi ambayo watu hawapendi si
wanamkasirikia huyu chief wanaona huyu?

Samweli: hapana hawawezi wakafanya hivyo

George: wao wanasema waliokuwa wanawakasirikia ni wale wakoloni si chief wao maana amri
imetoka kwa mkoloni

Jan : aah sawa maana nikisoma kwenye hii nyaraka za wakoloni wanasema kwamba kuna
kipindi waliona kuna njaa huko Robanda wanataka watu walime mihogo lakini chief anakataa na
wao wanasema kwanini hawataki kulima mihogo sasa niambie kwanini hawakupenda kulima hii
mihogo

George : kwanza chief alikuwa anawaita akishapata amri anawaita wale wazee sasa anakaa
nao anawaambia nyinyi mnaonaje, sasa wale wanasema nchi hata ukilima haiwezi ikastawi
maana ilikuwa ni nchi kame, mvua ilikuwa chache

Jan : mmh kwahiyo anarudi kuwaaambia wakoloni hatuwezi

Samweli: anasema hii ardhi haistawishi mihogo

George : sasa akishawaambia mkoloni basi anasema hapana kwasababu ya njaa hii waambie
lazima walime, basi wanalima, sasa wanalima ovyoovyo kwasababu ni kitu hakitastawi,
wanalima ovyoovyo kwasababu wamelazimishwa

Jan : haha kama sikosei hii amri ya mihogo ilikuwa hata mwaka thelathini na kitu?

George :eeh

Samweli: hata arubaini na tano walileta wakaipanda lakini ikakataa, kila sehemu kitongoji kama
hiki wanachagua mahala Fulani wanalima pamoja wanapanda hiyo mihogo

Jan : lakini haikustawi

Samweli: haikustawi kwasababu nchi ni kame, inaota lakini haitoi inakauka

Jan: mmh kwahiyo wakati wa njaa kama waliona mihogo haiwezi kuwasaidia walifanya nini ili
kusaidiwa wakati wa njaa, ulivyowaona?

Samweli: walikuwa wanapata chakula kwa watu ambao walikuwa wamelima ulezi maana ulezi
ilikuwa inakubali, walikuwa wanatafutatafuta chakula ya kuweza kuwasaidia

Jan: mmh kwa mfano miti gani?

Samweli: kwa mfano wanaita kitani wanachuma na kuna mboga Fulani na asali

Jan: na asali walikuwa wanapata wapi?

Samweli: walikuwa wanapata kwenye miti na kwenye vichuguu

George : wengine wanatengeneza mizinga

Jan : na kuwinda waliwinda zaidi wakati wa njaa?

George : wanyama ndio waliweza kuwasaidia



Jan : haha

Samweli: wanyama na wanyama za mifugo

Jan: wakaenda kuwabadilisha au wakala tu?

Samweli: za kula tu, na kubadilisha vilevile unaweza ukapata nyama kiasi labda tani kumi basi
unakausha unabadilisha huko Ikizu , zanaki

Jan: kwahiyo wakati wa njaa huu uwindaji ikawa sehemu kubwa ya maisha yao?

Samweli: eeh ndiyo kwasababu anajua akipata nyama atapata chakula

George : sababu wakawa, ili waue kwa wingi wakawa wanachimba mashimo, wanchimba shimo
refu, halafu wanaleta wanyama pale wanakufa wengi

Samweli: wakishajaa wale wengine wanakufa mle

sehemu chao ya chakula

Jan : haha na hii shimo zilikuwa zinaitwaje kwa lkoma?

Samweli: riko

George : au obini

Jan : haha na waliua wengi ambao hata nyama hawakuweza kutumia au walitumia nyama
zote?

Samweli: nyama waliweza kutumia kiasi, za kutumia na za kukausha

Jan: haha na nyingine?

George : hiyo wanakausha wanaweka kwenye maghala

Samweli: si ndio ilikuwa chakula

Jan : haha na hii ilikuwa wakati hata wa baba hata wa babu hata nyinyi?

Samweli: walikuwa wanaendelea, kuna miaka sio miaka yote iliyokuwa na njaa kuna miaka
Jan: hasa unaweza ukakumbuka ni miaka gani njaa ilikuwa kubwa?

Samweli: miaka ambayo mimi nilipokuwa mkubwa arubaini na tatu mpaka arubaini na saba
ilikuwa njaa, hiyo ilisababisha hata ile shule ya Robanda ikasimama maana watu walihama kwa
wingi

Jan: hata kwa miaka mine mitano inaweza kuwa

Samweli: njaa kabisa

Jan: njaa kabisa nini inasababisha hii?

Samweli: ni ukame mvua inakuwa chache, hiyo sehemu ya kwetu ni uwanda wa chini ndio
maana wakati mwingine wakahamua wahamie hapa, maana hapa mazao yanastawi kama viazi
chakula kingi zinastawi

Jan: lakini kabla ya miaka hiyo hii sehemu ya Rubanda ilikuwa ni pazuri tu?

Samweli: ni pazuri tu wakati mwingine kama inanyesha ni pazuri kama mvua haipo inakuwa
shida

Jan: na mvua kawaida yake inaenda inakuja kwa kipindi chake?

George : eeh

Jan : kila baada ya miaka mingapi

Samweli: kila mwaka, maana Robanda wanaanza kulima desemba mpaka mwezi wa sita
wanavuna basi mvua inakimbia mpaka desemba tena

Jan: lakini kawaida wanaweza wakahesabu kuna miaka minne nitano bila mvua tena inarudi
kwa miaka?

Samweli: eeh



Jan: kwa miaka ngapi ambayo wanaona au hakuna?

Samweli: hakuna hesabu labda inaweza kuwa kwa miaka mitatu minne halafu ikawa neema
tena kwa miaka tena minne, miwili

Jan: hamwezi kujua

Samweli: hatuwezi, haina kipindi maalum tangu tumekuwa sasa inakuwa hivyohivyo, miaka
miwili inakuwa mizuri miaka miwili inakuwa tena ni shida tu

Jan: kwahiyo wanaangalia tu tuhame tusihame?

Samweli: aah sasa hakuna kuhama, sasa wakati huutuliopo sisi usafiri ni mzuri unaweza
ukafuata chakula, kwahiyo hamna kuhamahama sababu wale walikuwa wanahama sababu
hawana usafiri, walikuwa wantembea kwa miguu unatoka hapa labda unafuata chakula Tarime
kwa miguu labda ikizu au lkoma au zanaki maeneo hayo ndio walikuwa wanafuata chakula,
Tarime, Ngorime, Zanaki, Ikizu na Sukuma kwahiyo kwas asa hivi hakuna shida ya kuhama
sababu magari yako mengi, ukitaka kufuata chakula mwanza unafuata unakuja, hata Tarime au
Arusha kinakuja

George : mara ya mwisho njaa iliyokuwa kali sana mwaka arubaini n asaba na arubaini na nane
hiyo ndiyo ilifanya wa Ikoma wakatawanyika, wengine wakaenda lkizu, wengine wakaenda
usukuma

Jan : mmh aah kumbe na wakati ule serekali ilileta chakula vilevile?

Samweli: nakumbuka mwaka arubaini na tano bwana DC alikuja mpaka shuleni akamuuliza
mwalimu kwanini watoto hawapo? Akasema ni shauri ya njaa, akasema je nikileta chakula
wanaweza wakawepo, akasema ndio walileta lori nzima, halafu mzee moja akaleta chakula loris
asa watoto wanapitia pale tunakula lakini vilevile kwasababu njaa ilizidi kuwa kali ikaonekana
vilevile haikuwa dawa, wanasaidia watoto lakini wazee kule nyumbani ni njaa, mtoto aliyekuwa
anakwenda kusoma anaweza kula, waliobaki nyumbani hawakuweza kula kwahiyo ikaonekana
haikusadia sana

George : ikafika arubaini na nane wakawekwa wahindi pale, wanaleta unga wa mahindi ambao
ilikuwa inaitwa reureu

Jan : ilitengenezwa na nini?

George : ilisagwa na mashine

Samweli: wakasaga chakula wakaleta mahindi pale kwa wingi mwenye uwezo ananunua, watu
wakaenda na mifugo pale

George: kwahiyo mtu anauza ng#ombe yake ananunua reureu, ulikuwa ugali mtamu sana

Jan : na ninyi mnaweza mlipokuwa watoto mliona wa lkoma wengi walikuwa wanakaa karibu na
robanda pale au walikuwa kwenye sehemu zingine?

Samweli: walikuwa sehemu nyingi

Jan: sasa taja sehemu ambazo walikuwa wanakaa?

Samweli: kulikuwa na sehemu moja ilikuwa inaitwa Mrago

Jan: Mrago ni wapi

Samweli: ni magharibi sana ya Robanda, mito ilikwenda kukutania pale, walikuwa wanakaa pale
George : wengine walikuwa wanakaa Masaka

Jan : Masaka ambayo iko?

George : ipo kusini mwa Robanda

Samweli: kusini mashariki

Jan : na hawa wote ni wasahi au hawa ambao wanakaa Mrago?



George : hao wanakaa Mrago

Samweli: Mrago walikuwa wanakaa wangerati

George: eeh Mrago ni wangerati

Jan : haha na Masaka?

George : Masaka walikuwa wanakaa warumaranja

Jan : haha

George : yani abaranja, halafu kulikuwa na Kusurura

Samweli: mashariki ya Robanda, pale unapita unakwenda Soronera
Jan : na hawa ni wa nani

George : waikumare burumarnja vilevile

Jan : kwa sasa ipo ndani park au iko wapi?

George : sehemu

Jan : mwirage iko park

Samweli: eeh

George : na Masaka iko park

Jan : haha na Bisururu?

George : Bisururu iko huku, tukienda tunawez kukuonyesha

Jan : kwahiyo hasa warumaranja walikuwa wanakaa magharibi zaidi?
George : walikuwa mashariki ya kusini
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Samweli: wamare wapo, warumaranja wapo, warumarunda wapo eeh hivyo hivyo

Jan: na mlipokuwa unaona watu wanavyokaa walikuwa wako ndani ya sehemu ambao sasa ni
park

Samweli: kipindi kile sehemu kubwa sasa hivi ni park, nyingine imekuwa katika game reserve
Jan: mmh kwahiyo watu walisemaje wakati game pamoja na park ikaja ikawafukuza au?
Samweli: maana kwakweli hao watu wa bwana nyama wameifanya hiyo lkoma imekuwa ndogo
sana

Jan: walifanyaje?

George: walichokifanya hawakuwafukuza isipokuwa wa lkoma wanapenda sana kuhama sasa
wakihama wenyewe ile sehemu inachukuliwa

Jan: haha kwahiyo wao wenyewe wanaonawahame hivi halafu wanachukua?

George: kwa mfano ile sehemu tunayokwambia ya masaka walihama wenyewe wakaja huku
wakavuka mto Romoti wakaja huku wale wakachukua, sasa sehemu ambayo wamkuja
kuhamishwa kwa nguvu ni ile Mragu, walikuwa wamekataliako kabisa wakaja wakalazimika
kuwaondoa



Jan: hii ilikuwa wakati gani, mwaka gani?

George: sitini na nane, sitini saba,

Samweli : sasa pale walikuwa wamebaki wachache wakawaambia tunaona afadhali muhame
maana mmebaki wachache waende kule kwenye watu, sasa walijaribu kukatalia sana lakini
walitumia nguvu sasa

George : hapo walitumia nguvu

Jan : na kwenda mashariki ndani ya park mwisho wa waikoma kupakana na wamaasai ilikuwa
Banagi au ni wapi ambao ni mwisho wa lkoma ndani ya park kwa mashariki sasa au Banagi
walikuwa hawa ?

George : mpaka wetu na wamaasai ilikuwa mto Warangi

Samweli : mpaka wetu ilikuwa kusini mashariki ilikuwa ni karibu na Banagi

George : unajua Samwel mpaka wetu unakuja kuwa mto wa Abikore lakini mpaka wa kwanza ni
Warangi, game reserve ilikuwa inaisha Banagi eeh

Jan : lakini nani waliishi Banagi ?

George: game reserve

Jan: lakini waikoma walikuwa wameishi pale zamani?

George: zamani eeh ndio

Jan: ni akina nani kwa wa Ikoma ni urumaranja ni akina nani au hii ni zamani sana?

George: {kilugha} walikuwa wanaishi hapo warumaranja

Samweli: mpaka walikuwa wanasogea hapo wanahama wanasogea kuja magharibi

Jan: haha na sababu ya kusogea ni wamaasai ni ya njaa ni kitu gani iliwatoa pale polepole?
George: eeh kitu kilichokuwa kinawatoa pale polepole wanahama hasa wamaasai eeh vita vyao
ilikuwa kubwa

Samweli: vita ikiwa kali wakasogea karibu wakae pamoja wapate nguvu ya kupigana

Jan: haha sasa baba alikuwa anawasimulia ile ya jinsi walivyopigana na wamaasai?

George: eeh ndio walitusimulia

Jan: haha

Samweli: kwasababu wamaasai vita yetu na wao ilikuwa ni ng#ombe tu sasa wanaweza kuja
usiku, sasa wanaweza kuja wengi sasa wakija usiku wanaingia kwenye mji kama hapa
wanakuvamia wanachukua ng#ombe, wanaweza wakachukua ng#ombe miji huu, mji huu,
karibu miji yote wanachukua

George: {kilugha}

Samweli: lkoma tu#{kilugha}walikuwa wao wakija hasa wa lkoma walipungua sana kwa aijili ya
wamaasai, walikuwa wanakuja wanachoma nyumba, wanaua watu hata watoto wanaua, akina
mama, wanachukua ng#ombe sasa wakishachukua ng#ombe hao wanatoka wanakwenda
kupigana sana

A: wanaume wakishasikia wamaasai wameingia basi wanapiga yowe sasa watoto hawa na
akina mama wanakimbia wanakwenda kujificha kwenye vichaka sasa wale wanaume
wanakwenda kupigana vita na wamaasai kuwanyang#anya ng#ombe na baadhi ya wamaasai
wengine wakifika kichakani wakikuta akina mama na watoto wanajificha basi walikuwa wanaua
George: {kilugha} nilikuwa wanahelimisha juu ya wamaasai walikuwa wanakuja mchana sasa
siku walikuja mchana wakaja wengi

A: walikuwa wao wametushambulia sana wakaenda wakaamua sasa twende tuwafukuze kabisa
tuishi pale



Jan: hii ilikuwa lini?

George: hatukumbuki mwaka

Jan: mlikuwa ninyi mlikuwepo?

George: hapana tulikuwa hatujazaliwa, ni kati ya miaka hata baba zetu walikuwa hawajazaliwa
Jan: haha kwahiyo wakawafukuza kabisa?

George: inawezekana ikawa kati mwaka 1820

Samweli: wakati ya karne ya kumi na nane

George: kwasababu wazee wetu hata hawa babu zetu hawakupigana nao walihadisiwa

Jan: akina babu?

George: eeh babu zetu waliambiwa, halafu na ndio wakawa wanawaambia baba zetu eeh
kwahiyo wao hawakupigana, waliishi kabisa , walikuja na ngozi za kukalia ili wakimaliza
kuwamaliza basi wanakaa lakini wa lkoma waliwashinda, waliwaua wengi sana

Samweli: wakauwawa wengi sana

George: tangu hapo wamaasai sasa hawakuja kupigana vita tena, kwahiyo wakaenda wakakaa
chini sasa wakasema hapana tuache hawa wa lkoma, sasa walikuwa wanakuja ni kuiba tu
mpaka leo, tangu hapo vita haikuweza kupigana tena, wanaita vita ya mchana ya wamaasai na
wa lkoma

Jan: ilikuwa wajerumani bado kufika?

George: walikuwa hawajafika, wajerumani walikuwa bado hawajafika

Samweli: wanasema ni karne ya kumi na nane, wajerumani wao wamekuja mwaka gani, kumi
na nne ndio wajerumani wameanza kuja

Samweli: wameanza kujenga Foti, kumi na nne ndio vita imeanza, walikuja kabla ya kumi na
nne walikuja kama kumi na nane hivi

George: kumi na nane hapana, ukifika kumi na nane unarudi nyuma, kati ya kumi

Samweli: elfu moja mia nane na kitu, maana walikuja wakajenga pale Foti wakakaa, hiyo vita ya
kumi na nne walikuwa wameshakaa

George: sasa muingereza wanataka kuwaondoa

Jan: mmh na wajerumani walipigana na wamaasai pia?

George: hapana

Jan: haha hawakusaidia wa lkoma kupigana na?

George: hawakuwepo kwanza

Jan: aah wakati walikuwepo?

Samweli: wajerumani walikaa pale kikosi tu cha jeshi

Jan: ya kufanya nini?

Samweli: ya kulinda nchi

George: kulinda utawala wao, lakini swala la wamaasai wametuibia ng#ombe ilikuwa ni swala
letu sisi wenyewe hawakuhusika ni sisi na wamaasai

Samweli: unajua kikosi cha jeshi hakihusiki na mambo haya ya utawala

Jan: haha kwahiyo kwanini walichagua mahali?

Samweli: Foti walipachagua kwasababu palikuwa katikati na palikuwa pazuri, plaikuwepo eneo
zuri la mwinuko, walipachagua hapo kuweka kikosi cha jeshi

Jan: haha kumbi

Samweli: makao makuu ya wajerumani ilikuwa Mwanza, D.C alikuwa Musoma, hapa ilikuwa ni
kikosi cha jeshi, kama vile Kiabakari



George: na sababu kubwa wao wa Ikoma walikuwepo ng#ambo hiyo walikuwepo wa Nata, eeh
walikuwepo wanata na wa Isenye, wa Isenye nao walikuwa ng#ambo hiyo, kesho tukiwa
tunaenda nitakuonyesha waisenye walikuwa wanakaa wapi

Jan: haha sawasawa

George: sasa pale waliona ilikuwa mwinuko mzuri na ni katikati sasa wanakaa hapo, na
mawasiliano yao yalikuwa yanaenda Mwanza

Jan: na wamaasai wakati na wao walipopata njaa waliweza kuhemea [koma au hapana?
Samweli: wamaasai wao kazi yao ni kula nyama

George: kuenea kwao wakati wanapata njaa ndio ilikuwa wizi sasa inazidi, ndio sasa walikuwa
wanatunyang#anya ng#ombe kwasababu sasa kulikuwa kuna njaa, eeh hawana namna sasa
wanakuja kutunyang#anya ng#ombe, walikuwa hawali hiki chakula cha ugali wao ni maziwa na
nyama na damu

Jan: na kuna kipindi ambacho ng#ombe wao wengi wakauwawa na ugonjwa Fulani, maradhi
uliwahi kusikia na wao wakapata shida sana labda ni wakati wa?

George: inawezekana sasa wakati ule ndio sasa wakaamua kuja kutunyang#anya ng#ombe
Samweli: hatukuwa tunawasiliana nao

Jan: hakuna mawasiliano?

George: adui na adui

Samweli: sisi tulikuwa hatuendi umaasaini wao ni kuja hapa na kuiba, kwahiyo mawasiliano
kulikuwa hakuna

Jan: na mlikuwa na mawasiliano na abasi?

Samweli: eeh wandorobo hao tulikuwa na mawasiliano nao

Jan: haha lakini ni kama wamaasai au hapana?

Samweli: ni kama wamaasai lakini jamii, yao ni kabila lao ni tofauti

Jan: kwahiyo mlikuwa na mawasiliano gani nao?

Samweli: wale walikuwa tunajaribu kufanya nao biashara kidogo na wao, walikuwa wanapata
marafiki na baadhi ya waikoma, wale wakoma walikuwa wawindaji sana, walikuwa wanakutana
kwa mawindo, sasa wakishakutana kwa mawindo basi wanafanyiana urafiki sasa wanaweza
wakawakaribisha wakasema njooni nyumbani basi wanakuja, lakini walipokuwa wanakuja
walikuwa wanakuja na biashara ya kuuziana meno ya tembo, ndio wa lkoma walikuwa
wanakata wanachezea ngoma halafu na hizi ngozi ya simba, simba mwenye manyoya
makubwa, walikuwa wanakuja wanatuuzia labda tunawapa mbuzi moja au wawili ndio biashara
waliokuwa wanatufanyia

Jan: haha wao walikuwa wanafuga mbuzi?

George: {kilugha}

Samweli: wale mbuzi walikuwa wanakula, mbuzi wane, watano

Jan: sio kwamba wanafuga?

Samweli: hapana, maisha yao ilikuwa porini porini tu, kuwinda tu, makambi ya kuwinda porini
Jan: na mliona jamaa yao au ni wanaume tu mnawaona?

Samweli : mimi sikuwahi kuona wanawake isipokuwa niliwahi kuona wanaume tu huko mzee
moja tulikuwa jirani naye, alikuwa rafiki nilipokuwa mdogo wakaja yule mzee akamchinjia mbuzi
George: {kilugha}

Samweli: wakaja kwa mzee moja walikuwa kama wane au watano, akawachinjia mbuzi wakala
basi labda wanaleta vile vitu wanauza wanarudi tena porini



Jan: wao walikuwa wanakaa wapi?

George: porini, kwenye mbuga mbuga

Jan: walikuwa na sehemu yao maalum au?

A: walikuwa wanakaa kwenye majabari, Loliondo huko kwenye majabari mpaka sasa wanaita
waasi, sasa majabari hayo yako kwenye hifadhi sasa, sasa hivi hawapo

Jan: hawapo kwenye hifadhi tena?

A: wamehamia kwenye sehemu za wamaasai

Jan: na nyumba zao zilifanana na nini au hamkuwahi kuona?

A: majabari

Jan: ambayo ni kama nyasi au?

George: mawe

Jan: mawe mawe haha

George: kama jiwe kama hilo ndio walikuwa wanakaa, wanatengeza pale

Jan: na hakuna ukoo wa lkoma ambao kwa asili yao wametokana na waasi zamani hakuna?
George: hakuna

Jan: haha walikuwa tofauti nao kabisa tangu zamani?

A: eeh walikuwa tofauti

Jan: kama wagikwe?

Samweli: aah wagikwe ni wa Ikoma, ni kusema tu ni waasi

Jan: mmh hii kusema tu?

A: ni kusema tu

Jan: ni maneno tu?

George: {kilugha}

A: ni kwasababu gani wale watu nao milango hii ilikuwa milango kuliko wa lkoma wengine,
wagaikwe na mrundi walikuwa ni wawindaji sana kuliko wa lkoma wengine kwahiyo wao ndio
maana nimesema wagaikwe walikuwa wanapenda sana kuwinda ndio wakaanza kufanya urafiki
nao, maana walikuwa wanakutana porini wanashikana urafiki basi kama wana ile meno ya
tembo au ngozi ya simba basi wanakuja kuwauzia

Jan: kwahiyo wakaanza kujitapia tu kwamba mimi ni mwaasi?

A: eeh mimi ni mwaasi kutokana na ile ushujaa wa kuwinda au kuua wale matembo na kuua
wale masimba basi wakawa hivyo

Jan: haha na hawa wagaikwe wa lkoma wana ukoo na wagikwe wanata au ni kitu tofauti
maana naona ukoo zina kila kama Mwanchu unapata kwa Nata unapata wa Ikoma, kwa
wagaikwe unapata sehemu zote mbili?

Samweli: wagaikwe wanata jamii yao wana wa lkoma asili

George: wanata ni jamii ya wa Ikizu {kilugha}

Jan: kwahiyo ikatokeaje kwamba hivi jina la ukoo inafanana Mwancha, gaikwe kila sehemu
unaipatapata

A: hata kurya wanapatikana

George: hiyo inaonekana kwamba labda sehemu za huko nyuma huko inawezekana watu hao
walikuwa wa aina moja kwasababu ukienda hata kurya unakuta wako waeregi, warachi vilevile
wapo, wanchage, wagikwe

A: kwahiyo inawezekana miaka nyuma zile koo zilikuwa zipo pamoja



Jan: haha na mtu ambaye ni muikoma anatambua mtu wa ukoo wa jina ile ukuryani kama ni
jamaa yake au hatambui hivyo?

George: si rahisi kwavile ni mbali

Jan: kwahiyo akienda kuhemea huko ukuryani anaweza kusema wewe ni jamaa wangu?
George: eeh zamani walipokuwa wanakwena kuenea walikuwa wanachukua urafiki kwa njia
hiyo

Jan: kwa njia hiyo ya kuona ukoo?

George: kwa njia hiyo sisi tunaenda kwao kwahiyo wanasema inchage kwahiyo inchage kama
ni chungu {kilugha}

Jan: na walikaribishwa vizuri?

George: eeh

Jan: haha ukisema mimi nimetoka ukoo Fulani ninafanana yako?

George: eeh

Jan: sisi ndugu

George: hata hao wanaosikia waeregi ndio walikubali wao

A: unakaribishwa vizuri sana

Jan: wanakupa chakula bure?

George: eeh walikuwa wanapata chakula, ni hali ya sasa imeleta shida lakini kutokea huko
nyuma kwenye chakula ulikuwa unapewa chakula, na unapewa kingine zaidi ya kile
ulichonunua

Jan: haha kwahiyo ukienda kuhemea unachagua sasa naenda kwa yule ambaye unajua ana
ukoo na mimi?

A: tukienda kule labda sisi watu watano, na huyu ana rafiki yake sasa tunakwenda kwa yule
rafikitukishafika pale huyu anatutambulisha, kuna chakula labda ya kununua, mnasambaa
mnaenda kununua sasa hapo hapo tena sisi tunapata marafiki

Jan: haha kwahiyo urafiki ni nzito kuliko ukoo?

A: eeh ukishafanya urafiki mwisho wake unakuja kujitambulisha sasa unasahu huyu ni mtu wa
kwetu

wageni wamekuja kwa Fulani, watu wanapokuja kuwatizama anasema wewe utakuwa rafiki
yangu njoo twende kwangu, ndivyo urafiki ulivyokuwa unasambaa

Jan: haha kumbe na ile ukoo na Sonjo bado ipo au hii ni ya zamani sana?

Samweli: ni ya zamani lakini uhusiano wetu ni mazuri sana mpaka sasa ukifika kule wanaona
kama ni mtu wa nyumbani, na msonjo akija huku unamwona ni kama mtu wa nyumbani

Jan: mmh na ni kama ile ya ukoo ambayo ni mbali sana lakini bado unatambuana kidogo?
George: eeh tunatambuana, wanasema ni wa kwetu hawa

A: wanasema tulitokea huko , na wao wanasema hawa ni ndgugu zetu walitoka kwetu kwahiyo
bado tunatambuana

George: na ukifika pale kuna alama hapa, ukifika hapo kama wewe ni wa huku wanakuuliza
hebu tuone alama yako, unatoa nguo na wanasema ni wa kwetu, hiyo alama ndio wanaona
Jan: na bado watoto wadogo wanapata?

George: eeh kwa sasa hivi sio rahisi, watoto wetu hawa wameacha, maana ile ilikuwa ni lazima
kwamba kila mtoto anapozaliwa anapokuwa labda anaugua hata kama hakuugua lazima utoe



hiyo nyama, walikuwa wanasema kuna nyama hapa ya mafuta, lakini sasa hivi utalaam ambao
umeingia wanasema si hiyo inayosababisha ni kitu kingine

Jan: haha

George: elimu imeanza kuingia

Jan: na ile njaa kubwa ambao watu walienda ndipo walipata Machaba ni ile ya vita ya magoro
hata kabla ya hiyo?

A: aah hiyo historia ya Machaba ni mbali

George: ilikuwa ni kabla na hata wakati huo walipokuwa wanapata njaa hiyo sana inabidi
wafanye mitambiko ya kuwakutanisha hawa Machaba kwahiyo ni kabla, walikuwa wanasema
watu walikuwa ni wachache sana ambao walikuwa wachache walikuwa wa Isenye wa waikoma
sasa wakapatikana waende kutafuta ramli na uganga ili waje kuongezeka wasaidiwe ndio sasa
wakaenda huko crater Ngorongoro kupita huko sehemu za Manyara

Jan: kwa wataturu?

George: eeh kwa wataturu ndio wanasema mtaturu, jina Machaba ya mtaturu ndio aliowapa
ndio akaitwa Machaba

Jan: lakini ilikuwa watu wakati wa njaa walienda kupata Machaba?

George: eeh ndio baada ya shida kubwa sana ikabidi waende

Jan: lakini ile geti ya Magoro walikuwa wanatumia Machaba?

George: eeh walikuwa wanatumia Machaba, si yalikuwa majina mawili wanaita Ngorisa na
Rogoro sasa wanayakutanisha wanayaomba walifanya kama mitambiko ya kuwaomba kwamba
tunawakutanisha mme na mke sasa mtusaidie tumepata tabu, labda wapate mvua chakula,
ndio imani yao

Jan: kwahiyo kila mara walipopata njaa wakafanya hii mitambiko?

George: wakafanya hii mitambiko na hata wakati ambao hakuna njaa wazee walikuwa
wanasema tumechukua mtu tumewakutanisha sasa

Jan: haha pia walikuwa na mgimba wengine ambao walienda nao wakipata?

George: wagimba walikuwa ni hao wataturu, wa lkoma hawakuwa na mgimba

Jan: na wataturu walikuwa wanakaa wapi?

George: wengine walikuwa wanakaa zamani sana walikuwa wanakaa hapo milima hii ilikuwa
inaitwa Nyangi

Jan: haha

George: alikuwa mtaturu moja alikuwa anaitwa Zambarero anakaa hapo

Jan: alikuwa mgimba?

George: eeh alikuwa mgimba mganga, nabii yao, kwa lugha nzuri alikuwa nabii yao alikuwa
anatabiri mambo yote, mambo ya biashara au vita

Jan: ilikuwa wakati gani ambayo alikuwepo?

George: eeeh#

A: miaka ya nyuma

Jan: wakati wa babu?

George: hiyo ilikuwa kwenye, wakati wa babu alikuwepo mwingine lakini Zambareko ilikuwa
wakati wa mkoloni miaka ya mia tisa na moja au na mbili na tano kitu kama hicho, ndio
mjerumani alikuwa anawaharakisha wafanye kazi sasa walikwenda kumwambia kwamba
tumekuja kwako tumepata tabu sana na wajerumani wanatulazimisha kufanya kazi sasa
tumekuja kuomba dawa



Jan: haha

George: ili tusifanye kazi, mjerumani amekuwa mkali {kilugha} sasa akaenda akawaambia hivi
akawaambia mmekuja kutafuta dawa eeh nitawapa dawa lakini ngoja niwaambie dawa kubwa
dawa kubwa muende mfanye kazi, mkifanya kazi mtaelewana lakini msipofanya kazi hakuna
dawa, dawa ni kazi

A: basi wakaja wakajitolea wakaja wakafanya kazi

Jan: kumbe..

{END OF SIDE A}
{SIDE B}

Samweli: wanataka wakate miti, wabebe wajenge

Jan: mmh

Samweli: sasa wanasema tutafute dawa tusijenge

George: wakati huo walikuwa wanakwenda kutafuta miti, miti mingine ilitolewa mto Warangi iko
mto mrefu {kilugha}

Jan: aah kumbe kwahiyo uhusiano na wataturu ilikuwa nzuri sana?

George: eeh wataturu na wa ikoma aah sana

Jan: ni kama baba?

George: eeh ndio ni marafiki, hata ulikuwa unaenda pale unataka hata azungumze
unamsogelea azungumze mate yake wanaruka yanaporomoka mengine anakutemea, kwahiyo
tulikuwa tunawaabudu

Jan: haha#hata mlipokuwa nay owe kwa wamaasai waliwasaidia

George: eeh dawa zilikuwa zinasaidia, hata ile mito tunayosikia kwamba ni ya mchana
waliitabiri kwamba itakuwepo wanasema walikwenda kwa wabiha muende mjiandae
mtengeneze mishale kila mtu vita ipo na wanasema wamaasai watakuja kuchukua ng#ombe
mchana

Jan: eeh

George: ndio aliwatabiria

Jan: na walikuwa wanakaa sehemu ile tu ambayo ulitaja au sehemu nyingine pia?

George: wa?

Jan: wataturu walikaa?

George: milima ya nyangi

Jan: kuna sehemu nyingine?

George: baadaye wakavuka mto wakawa ng#ambo huko sehemu za Sibora huko eeh walikaa
hapo baadaye ndio wakaendelea kuhama kwenda {kilugha]

Samweli; {kilugha}

Jan: kuna sehemu ambazo kama lisambwa ambayo ni muhimu kwa wa lkoma ambao bado
wanaenda kutambikia pale, ni kama sehemu gani au ambao watu bado wanakumbuka site zile
za muhimu muhimu ya kutambikia?

Samweli: eeh#mahali kama Maserebati

George: {kilugha}

Jan: na Marishi



George: na warangi na Marishi

Jan: mmh nini imetokea huko ambao bado wanakumbuka?

George: wao wanasema asili yao walikuwepo huko wa kwao kule kwao walipokuwa huko ndio
wakaja wakashambuliwa na hawa watu wakawauwa wakahama hapo wakawasambaza,
wanakwenda pale wanachinja ng#ombe wanawinda wanasherekea

George: walikuwa wanaomba hata kibali

Samweli: hata miaka hii ya karibuni walikuwepo, kuja themanini au tisini

Jan: kuna sehemu maaalum na kaburi na nini?

Samweli: eeh

George: {kilugha}

Jan: haha kuna wazee ambao bado wanakumbuka walienda wapi?

Samweli: eeh yupo mdogo wangu ambaye alikwenda, yuko Robanda

Jan: aah yuko robanda hata anaweza akaenda na sisi?

Samweli: eeh mnaweza mkaenda pale, mnapata kibali

Jan: na kuna sehemu nyingine ambayo ni maalum?

Samweli: wa Ikoma wote wana mahala, na baadaye kila mlango ina mahala pake kwa kuabudu,
waikumare, wamwancha eeh

Jan: kwahiyo ni wapi ambao kila..

Samweli: abarachi {kilugha}

Jan: wanaenda wapi?

Samweli: kuna mlima Robanda, mlima huo mkono wa kushoto

Jan: inaitwaje?

Samweli: Nyabati ndio walikuwa wanakwenda, kuna sehemu wale warachi walikuwa
wanaabudu nyoka chafu ilikuwa inakaa hapo, sasa walikuwa wakipata shida ule mlango ule
unakwenda unachukua mbuzi mweupe dume basi wanapandisha kule na akina mama
wanachukua kuni wanachukua na chakula wanapanda wanakwenda wanashinda pale siku
nzima, wanachinja yule mbuzi pale wanapika chakula pale wanakula sasa labda jioni labda saa
kumi ndio wanateremka sasa

George: eeh na wakifik pale wakikaribia wanavua viatu

Samweli: kama hapa na nyumba ile basi wanavua viatu, sasa wanakwenda wanakaa
wanachinja yule mbuzi na akina mama wanapika

George: halafu wanaenda watu watakaoenda pale ni wale watakatifu hasa

Samweli: sio watu wenye dhambi

George: kama wewe umekosa karibuni wewe huwezi kwenda, halafu kama mama yuko mwezini
au akina mama wote ambao wanajua wako hivyo hawaendi

Jan: mmh sawasawa

George: maana ana madhambi, lazima awe kulikuwa na sehemu moja inaitwa egesima yani
kisima, chemchem Fulani wanasema kwamba kuna Kumare anakaa pale, sasa walikuwa
wanakwenda kuabudu hapo hata wakati mvua zimekosekana wanakwenda pale, wanachimba,
na watu wanaenda pale wa aina hiyo, wakikaribia pale wanavua viatu, halafu wanajipeleleza
nani ambaye hali yake si nzuri, mwenye makosa makosa hatakiwi

Jan: aah kumbe



George: wakienda wasipofaulu siku hiyo wakienda labda kama mvua haiwezi kunyesha
wanajiuliza nani alikuwa mbaya kule, alikuwa na shida ambaye anasababisha maombi yetu
yasisisike eeh kwahiyo ilikuwa ni mtakaso wa hali ya juu

Jan: mmh kumbe sawasawa na hizi site nyingi ya hizo ipo nje ya park au iko ndani?
George: sehemu hizi tunazozungumza za mwisho hizi iko labda hii ya huku juu, yam lima ipo
Samweli: nah ii nyingine ya kisima hii sina hakika kama ipo ndani

George: aah ipo ndani ya game reserve

Jan: na huko Banagi ina lisambwa yake au hii ilikuwa?

Samweli: isipokuwa hii tunayosema iko chini ya national park

George: {kilugha}

Samweli: {kilugha]

George: kuna sehemu moja vilevile ilikuwa inaitwa embe na kamlima Fulani ilikuwa inaitwa ebo
walikuwa wanakaa

Jan: iko wapi?

George: iko chini mwa Robanda, national park

Samweli: {kilugha}

George: {kilugha}

Jan: kwahiyo wa I[koma nah ii game pamoja na hii national park walikuwa na uhusiano gani?
Samweli: hao mara ya kwanza watu walionza kuingia pale ni hawa wananyama hawa wa game
George: game ndio ilianza

Jan: na ilikuwa shamba la bibi?

George: eeh game ndio ilikuwa, ndio ilikuwa inakaa Banagi wanasema inachunga shamba la
bibi

Samweli: watu walioanza kuandikwa kazi ni wa lkoma, ndio walikuwa askari ndio walikuwa
karibu

Jan: kwahiyo uhusiano ulikuwa mbaya au mzuri?

Samweli: ulikuwa mzuri tu haukuwa mbaya sana, hawakuwa wakali zaidi

Jan: si waliwazuia msiwinde?

George: haha walikuwa wanazuia wasiingie kwenye shamba la bibi

Jan: aah ok

George: huko ndani tulikuwa tunawinda

Jan: haha kwahiyo hawana shida kama unawinda huko?

George: hawana shida ili mradi usiingie kwenye shamba la bibi

Jan: ukiwaona unabeba nyama nje ya game?

George: aah hamna shida

Jan: aah

George: wao si wanakaa banagi wala hawaji kutafuta watu, ndio walikuwa wanakatalia shamba
la bibi

Jan: aah

George: unajua hili shamba la bibi limeanza baada ya muingereza kutawala

Samweli: eeh ilikuwa Ritoya

George: na aliyetawala aliyekuwa queen ni nani?

Jan: aah queen



George: kingi mke wake anaitwa nani?

Jan: si ni queen

George: siyo ilikuwa shamba la queen

Jan: sawa kwahiyo wakati walianza kuzuia watu wasiwinde kabisa ni kipindi gani?

George: ni miaka hii ya karibuni

Jan: wakati wa national park ilipoanza?

Samweli: {kilugha} wakati tunaanza kusogeza mipaka sasa national park inaanza kuingia
George: national park ilianza kuingia kwenye mwaka hamsini, hamsini na mojan a mbili
tulipoanza kudai uhuru sasa ndio wakataka kupanua mipaka sasa wakati huo ndio tulikuwa na
madiwani sasa chief Nyahoche maana miaka ya hamsini na sita n asaba na nane hapo ndio
walikuwa wanakuja sasa tunakumbuka alikuja judge Wambura na mhindi moja tukatoka pale
mpaka mangwesi sasa wanadai kuongeza mpaka ndio tukakubaliana sasa wakatoka mpaka
kwa Warangi tukaja Bomoko

Samweli: {kilugha}

George: {kilugha} ni hatari {kilugha} ni hatari ilikuwa

Samweli: sitini na sita

Jan: sitini na sita ikafanyaje?

George: aah hiyo ni ya hapa

Samweli: walikuja national park wakalima hapa kwenye mashamba

George: aah walikuja ile sehemu waliona kwamba wakati wa utawala wa mwalimu Nyerere
wanakaa pale national park hawalimi, wake zao hawalimi wakasema waje tuwape shamba hapa
walime ili wapate chakula wavune wapereke huko kwao

Jan: aaah

George: kule Soronera

Jan: haha

Samweli: baadaye wakaona kazi mbili kulima na kazi ya kuchunga wanyama watashindwa
wakachagua ya wanyama, wakalima mwaka mmoja tu

Jan: haha kumbe kwahiyo baada ya park kuuingia wakaanza kuzuia watu wasiwinde?
George: ndio sasa park ilipoingia pale kwenye miaka hiyo tunayoyasema basi game reserve
nayo ikabadilika ikawa ni ndani ya wananchi sasa, mmh game reserve sasa wakaanza kukatalia
wanyama hata kwenye national park haingii kwenye miji kutafuta wanyama lakini game reserve
inaingia kwenye miji kwasababu wanakaa karibu na raia maanake ni kwamba wananchi
wamekaa kwenye game reserve

Jan: haha mnavyoona sasa hivi hii watu wa huko hifadhi wameanza kuwa na uhusiano mzuri na
watu au bado ni kama wanagombana nao?

George: bado mahusiano yao ni kidogo

Samweli: ingawa yapo kiasi lakini ni kidogo, lakini wanawapa msaada na hospitali
wamewajengea

George: lakini bado mahusiano si kamili sana

Samweli: wanawafinya sana wananchi, maeneo yamefinywa yamekuwa madogo sana hata
wananchi hawapanuki

George: sasa kinacholeta mahusiano kuwa mabaya ni nchi, wanawabana sana, ile kuhama ya
zamani wa lkoma walikuwa wanahamahama sasa imeisha sasa hii ndio wanachukia sana



Samweli: sasa huwezi kwenda sehemu nyingine sasa hata kama unapenda kusogea sasa
huwezi wanasema hapa ndio mpaka sasa huwezi kuja hapa na wewe labda wewe unapenda
kusogea na kufunga mifugo na kulima mashamba wanasema aah hapa huwezi kulima na hapa
huwezi kufunga mifugo sasa mnabanana tu sasa hiyo wananchi hawapendi, hata pale Robanda
ni pafinyu sana, watu wanabanana tu

Jan: na huko Robanda kuna hii nasikia sengo, safari kuna hawa makampuni ya nje wanakuja
na watalii hii ni mabo mazuri kwa wa Ikoma au inaharibu zaidi?

George: ni kwamba kwa makutano ya sasa waliyo nayo kama itakuwa hivyo yatakuwa mazuri
lakini kuna mashaka kama itaendelea kuwa mazuri maana inawezekana baadaye maana mtu
kuingia ni rahisi, mkataba wanasema ni muda mfupi lakini inawezekana wakaona utamu
wakaongeza baadaye wakachukua mipaka, hata JD inaanza kuleta utata Nata kwasababu
waliwapa maneno ya haraka haraka na nini watu wakafikiri ni kweli wakaandishikana mkataba
ya miaka tisini na tisa, sasa wamekuja kugundua tumeweka mkataba sasa watoto wetu
watakuwa wanaishi wapi eeh kwahiyo inaanza kuleta utata

Jan: kwahiyo wakawapa mkataba ya miaka tisini na tisa bila kuwaambia watu wazi?

George: eeh pale JD pila kuwaelemisha watu, waliwahidi watawatengenezea hiki, watawapa
hiki, unajua mtu kama anataka kuingia wewe kama ni masikini huna chochote anaweza
akakwambia kila siku nitakuwa nakuletea kilo ya sukari ukafikiri ni kweli ukasaini mkataba
ukajifunga, sasa wanata wameanza kusema na barabara hii ya huku iame sasa inaleta shida,
sasa hivi wako kwenye shida hawaelewani ndio maana yule mzungu kutoelewana na yule wa
kwanza ndiyo akahama akauza hiyo akamuuzia huyu

Jan: na eneo ni kubwa?

George: eeh eneo ni kubwa

Samweli: lakini kulingana na eneo aliyokuwa amepewa yule sasa huyu tena anataka achukue
sehemu ya game tena, sasa hii imeleta ukorofi

George: bado anaona ni ndogo anataka apanue sasa hiyo na wanata wanasema hapana, hiyo
inaleta shida

Jan: mmh na hawa wa Robanda wako vilevile au?

George: hata wa Robanda wako kwenye hali hiyohiyo ingawa haijajitokeza lakini mashaka
yapo, watu wanaanza kuhoji maswali

Samweli: maana maeneo yale pale yalikuwa ni miji

Jan: lakini mpaka sasa wanakaa kama jirani mwema?

George: eeh wale sasa hawana shida

Jan: hawana shida?

George: lakini kuna mashaka

Jan: ya mbali?

Samweli: kwasababu watu, hata Robanda yenyewe hasa miaka ya kuanzia miaka ya sitini na
tatu ilikuwa ni kidogo sasa hivi imeeanza kupanuka, watu wanaleta ukorofi watu wanataka
kujenga wanataka kulima sasa ukiwaambia waondoke na mkataba wake ule haujaisha si
watagombana

Jan: eeh ndio watagombana

Samweli: eeh

Jan: na nyinyi mnavyoona hii wanyama pori wangeisha bila kuhifadhiwa na hawa wa game au
haina shida?



Samweli: kwa sasa tunaona kuna hatari game kuwepo inasaidia na national park inasaidia
maana sasa hivi wanyama wanaingia kwenye biashara

George: tofauti na wa lkoma wa zamani tulikuwa tunawinda ya mboga tu

Samweli: tunapata nyama kidogo, labda nyama kilo ishirini thelathini unauza tu kwa kitu kidogo
lakini sasa hivi wanafanya magunia na lori wanauza mpaka Kenya, sasa unauza hata magunia
kumi sasa ni hatari wanyama kuisha kwahiyo hilo tuliona ni zuri maana bila hilo wanyama
wataisha#

Jan: mmbh lakini watu ambao wako hapa wangekuwa na uhuru wa kuwinda hata kidogo au
itakuwa inaisha kabisa?

Samweli: sisi uwindaji wetu haikuwa na zana kali kama ya saa hivi uwindaji wa mishale nah ii ya
kuchimba shimo unaua wanyama watatu wane au watano lakini sasa unakuta watu wameua
wanyama hata thelathini mtu anakwenda anakaa wiki moja au wiki mbili watu wengi zaidi ya
ishirini wanaua wanyama wengi sana sasa ukifanya kwa muda wa miaka mingi wanyama
watakwisha kwahiyo hiyo tunaona hiyo ni nzuri sana kwasababu sasa hivi spidi ya kuwinda ni
kali sana

Jan: wangeweza kuzuia ile ya biashara na kuacha watu wa kawaida

Samweli: eeh watu wa kawaida wanapata mboga

Jan: haha lakini hii kwa leo haipo ya kwenda kupata mboga wako?

Samweli: haipo wanakataa kabisa isipokuwa kama Robanda pale ndio kuna wanyama
wachache

George: wanakuja kuuzia wananchi

Samweli: wanawauzi wananchi

George: {kilugha}

Jan: nyie mna ushauri gani katika hii maneno ya uwindaji?

Samweli: tulikuwa tunafikiri game wangepatia wananchi wawe wanapata mboga kwasababu sisi
tulishazoea, sisi ni wawindaji tangu asilia sasa tulikuwa tunafikiri game wangetupa nafasi huwa
tunapata mboga, sisi tunapenda mboga za porini

Jan: kuwinda wenyewe

Samweli: eeh kuwinda wenyewe

Jan: na upinde au lazima iwe bunduki?

Samweli: hata kwa bunduki, siku hizi watu wengi wana bunduki, tunapata nyama za porini cha
mboga hiyo ingekuwa ni vizuri lakini kuzuia kabisa kabisa tutakuwa tumepoteza kidogo
tunabanwa sana na mboga tunapenda, sasa kila siku tutakula mboga za majani vilevile lakini
kama majira haya mboga zinapatikana tungeshauri iwe hivyo, lakini kukataa kabisa kabisa
tulishazoea tangu babu zetu tutakuwa kidogo tunanyimwa uhuru

George: halafu vilevile kuongezea hilo ni kwamba wengine wanaotuzia kuingia national park,
sisi kama wenyeji wa hapa turuhusiwe kuingia kule maana ndio sehemu yetu ya asili sasa
wanapotuzuia tusiingie mpaka tulipe malipo basi wanatuumiza, sisi ndio wenyeji wa hapa sasa
tunafaidika na nini kama wenyeji wa hapa wa asili ya hapa tunafaidika na nini

Jan: eeh ndiyo

Samweli: tumebanwa kidogo

George: tunaingia tunapatembelea, kama wenyeji wa Ngorongoro hawalipi kitu chochote
wanaingia tu

Jan: aah wanakaa ndani



George: wanakaa ndani

Jan: unaposema kwamba asili yenu ni uwindaiji ni pamoja na kilimo na ufugaiji au hii ilitangulia?
George: vyote vitatu

Samweli: zinakwenda kwa majira, uwindaji tunapenda kuwinda mwezi wa sita mpaka mwezi wa
kumi na moja wanyama wanaweza kutoweka kabisa wanaenda mashariki sisi tunabaki kulima
na mifugo, tunakuwa na kazi mbili kulima na kufuga, kwahiyo tunakwenda kwa maijira, mpaka
mwezi wa sita tena, mwezi wa tatu tunakoma kulima sasa tunafuga na tunavuna ndio sasa ndio
tunaanza kulima sasa, kwahiyo ile ni ya muda, uwindaji ni yamuda lakini kilimo nacho ni cha
muda vilevile lakini ufugani ndio muda wote

Jan: na mashamba ya kilimo yalikuwa karibu na nyumba au ni mbali?

Samweli: watu wanalima mbali, tulikuwa tunalima mbali zamani, zamani tulikuwa tunatoka
Robanda pale tunakwenda kulima kule mto wa rangi na wengine wanakuja kulima Foti na
wengine wanakwena mashariki

George: tulikuwa tunaweza kwenda kulima kilomita kumi mpaka kumi na tano mpaka ishirini
Samweli: na watu wanahamia kule wanajenga nyumba hukohuko wanakaa mpaka wanavuna
Jan: kwanini waliamua kulima mbali sana?

Samweli: walikuwa wanategea mvua eeh kule#

{THE END OF TAPE # 261, DONE BY NYAMUSI MAGATTI, AUGUST 2009}



