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{INTERVIEW BETWEEN JAN AND SISO WITH ALEXANDRA OGOCHE} 

 

A: mimi ni Alexandra Ogoche 

Jan: Alexandra haha 

A: baba Ayu 

B: Ayu 

Jan: Ayu 

A: baba wa Ayu ni Obunge 

Jan: haha 

B: Obunge 

Jan: Obunge haha 

A: Obunge mtoto wa Waligi 

Jan:Waligi 

B: Waligi 

A:Waligi baba yaye Tegwa 

B: Tegwa 



Jan: Tegwa haha basi 

A: Tegwa baba yake Kigina 

Jan: Kigina haha 

A: baba ya Kigina ni Onyango 

Jan: Onyango haha 

A: baba ya Onyango ni Otieno 

Jan: Otieno haha 

B: ndiye Otieno Nditi 

Jan: Nditi 

A: Otieno mtoto wa Mlowa 

Jan: sawa 

A: hapo ndio, watu wa Ingri yetu hapa ni watu wa  

B: Milowa 

A: Ine, wa Milowa na Milowa mtoto wa Ochieng’, baba yake Ochieng’ 

Jan: sawa sawa kwahiyo kati ya watu hawa wa Walowa wewe ni mlango wa 

A: Milowa ndio baba yetu 

Jan: haha 

A: kwa watu wa tatu 

Jan: sawa 

A: ndio baba ya Miswa, baba ya Onyango, baba ya Yang’a na Ochieng watu wanne 



Jan: haha sawa 

B: baba ya Onyango, baba ya Miswa 

A: sasa we nyaro Miswa na Onyango ni watoto wa Ochieng’ 

Jan: mmh 

A: na Otieno ndiyo mtoto wa Milowa 

Jan: ooh ok Miswa, Onyango 

A: baba yao ni Otieno na Otieno ndiyo mtoto wa Milowa ndiyo watu wa Ingri yetu hapa 

Jan: ok sawasawa 

A: hata Milowa baba yake Ochieng 

Jan: baba wa Milowa 

A: ni Ochieng’ 

Jan: sawa kutoka wapi? 

A: baba wa Ochieng’ Omolo 

Jan: ipo wapi 

A: hii yetu hapa 

Jan: hii? 

A: mimi bado nahesabu ukoo wa hapa 

Jan: ok sawasawa haya na katika ukoo wako ulikuwa na cheo fulani 

A: uanjua sasa naita ni Buturi 

Jan: Buturi sawasawa 



A: ndiyo mimi naonyesha wewe watu wa Buturi 

Jan: sawasawa 

A: bado hatujaingia pahali pengine  

Jan: sawa ok na labda useme kidogo katika maisha yako ulikuwa nini? 

A: hiyo hapo mimi nasimama tu hapo ndio watu wa Ingri yetu hapa 

Jan: haha 

A: kama wewe ulikuja hapa si unasema kwamba unakuja Buturi 

Jan: haha 

A: hawa ndio watu wa Buturi wanakwisha 

Jan: haha 

A: kama wewe unataka kujua kama sisi tulivyotoka Kenya mimi naendelea tu 

Jan: sawa 

A: lakini kama unataka watu wa Buturi peke yao ni hapo 

Jan: sawa 

B: sasa swali langu ni hivi kwako mimi najua kwamba, mimi nakuitaje wew ni baba 

yangu ama ni babu yangu 

A: tunavyoitana? 

B: eeeh 

A: in dhok liunda na 

B: mimi ni mtoto wa mjukuu wako 



A: koro kani idwaro kori 

B: sasa huyu alikuwa anauliza wewe kwanza ulifanya kazi gani tokea ulipozaliwa 

A: Mimi tangu utoto nilikwenda kazi huko Geita kazi ya “mine” 

Jan:ok 

A: ninafanya kazi ya “mine” ya michanga 

Jan: haha 

A: kutoka hapo unarudi hapa nyumbani 

Jan: haha 

A: tena narudi tena kwenye mine Kungu hapa ng’ambo hapa Musoma nafanyia kazi 

Jan: ni “mine” tena? 

A: eeh kutoka hapo mi arudi nyumbani hapa naoa 

Jan: haha 

A: kama nimeshaoa naenda kwa vita 

Jan: vita ya pili?  

A: eeh themanini na tisa ndiyo sisi tulipigana 

Jan: themanini na? 

A: si ile vita iliyoanza themanini na tisa 

B: elfu moja mia tisa thelathini na tisa 

Jan: thelathini na tisa, ok sawasawa 

A: eeh hiyo ndiyo vita ambayo mimi nilikwenda 



Jan: ulienda wapi? 

A: mimi kama nilifika huko nilipata watu wametangulia mbele wanakamata “talyam” na 

sisi tunaanza kupita baharini tunakwenda ng’ambo India 

Jan: haha 

A: tunafika mpaka Rangon 

Jan: Rangon India 

A: upande wa Japan 

Jan: Burma 

A: eeeh sisi tunakwenda mpaka Burma tunakamata watu wa Japanese 

Jan: haha 

A: tunamaliza vita hapo 

Jan: haha ulikaa kwa miaka mingapi 

A: tatu huko ng’ambo 

Jan: eeh ilikuwa ngumu? 

A: (laughing) ilikuwa mpaka ukamate adui kama umeshakamata basi unamaliza vita basi 

unarudi 

Jan: haha hii company yako iliitwaje? 

A: sisi ilikuwa Burgedia 29 ndio ilipita kusaidia ile forcé ambayo ilikuwa 28 burgedi 

Jan: mmh 

A: hivyo ndivyo inavyokwenda force 28 Burgedia inakwenda nyuma sisi tunaenda mbele 



Jan: lakini mlionaje kupiga vita kwa ajili ya wazungu 

A: tuliona vibaya sana kwa maana adui kama anatuona sisi na mzungu yeyé anafika 

kwanza kwa mzungu halafu wanapiga risasi. Ni kwa vita wazungu walishinda wazungu 

wanaanza kuchukua rangi nyeusi ndiyo wanapaka kwenye shingo na macho na kuwa 

weusi kama sisi 

Jan: haha lakini Japanese waliwapiga pia? 

A: eeh Japanese walitusumbua sisi sana, wewe kama unakamata adui huwezi 

kuzungumza na yeye, wewe unafunga tu mkono wake vilevile unapotembea naye 

unatembea naye kama miti zile kama anakaa karibu jinsi tunavyokaa karibu na wewe 

hapa unampiga mara moja na unafunga chini  

Jan: eeh 

A: ilikuwa ni ngazi ngumu 

Jan: kazi ngumu 

A: lakini watu wa serekali walikuwa wanasema malipo yetu yankuja lakini tunaikosa sasa 

tunauliza malipo yetu yanaenda wapi? 

Jan: haha 

A: malipo ya watu wa vita 

Jan: haha 

A: sasa tunangoja malipo yetu lakini mpaka sasa hatujapata 

Jan: eeh 



A: wewe unaweza ukatupa barua kwenda mbele na askari bado hajapata malipo? 

Jan: eeeh siwezi 

B: sasa mzee maneno haya ambayo ulikuwa unatuambia wewe ulifundishwa na nani? 

A: hayo maneno ambayo mimi nakuambia zinakaa kama kumbukumbu kwa watoto 

B: ulizipata wapi? 

A: nilizipata kwa baba, na baba vilevile alipata neno zote kwa baba yake 

Jan: lakini ni wakati gani ambao alianza kusimulia? 

B: yani sa mane gi chako negi puonji ka in kanye? 

A: neno hii ilikuwa ni desturi yetu, watu weusi wanapenda kufundisha watoto wao 

Jan: mmh 

A: kila mtu baba yake anamfundisha maneno ambayo walikuwa nayo unamwachia mtoto 

wako 

Jan: haha 

A: mimi maneno haya ambayo nawaambia, ulikuja kwa shule hapa Heko na Padre alitoka 

Nyegina, sisi tunaingia shule hapo ndio mimi napata jina la Alexandra lakini kama chief 

wetu Odemba unaingia halafu unachukua watoto shuleni yule mkubwa wetu Nyerere 

ndio rika yangu lakini shilingi kumi ilinikosa mimi bila kufika huko shuleni tulibaki. Na 

wale ambao baba yao walikuwa nao walikwenda na kusoma na Nyerere pamoja shuleni 

Jan: haha 



A: na mimi nilibaki. Nyerere ndiyo rika yangu, sasa mimi nilivyobaki sasa nilianza 

kutembea kwa wazee wa nchi hii 

 

Jan: mmh 

A: kwa neno ndiyo kazi mimi nilikuwa nafanya 

Jan: sasa Baba anakufundisha neno hii Nyumbani ukikaa naye? 

A: aaah 

Jan: lakini uliona wazee wengine wanakaa 

A: kama Baba akishakufa unatembea katika nchi yetu hapa kwa wazee wakubwa ambao 

walikuwa wanakuja kujenga hapa ndio walinifundisha maneno yote 

Jan: kwahiyo wazee wanakuja kwa wakati gani ni kwasababu waliona shida ndio maana 

wakaanza kuzungumza mambo ya zamani 

A: mimi nilikuwa nauliza kwasababu hii ilikuwa inakuwa kama masomo yangu, baada ya 

kukosa kwenda shule sasa mimi nilikuwa Napata shule ya nje kwa wazee 

B: kama ninavyofanya kwako? 

A: sasa mimi niko hapa huyu Zedekia anakuja ananiuliza sasa mzee hivi inakuwaje au 

watu walijenga hapa mwaka gani? Ndio mimi namwonyesha 

Jan: haha 

A: mtu mwingine akiwa anakuja kama Zedekia na yeyé pia namwonyesha, mimi nakuwa 

kama mwalimu kwa mambo yetu hayo 



Jan: haya lakini hii masomo inaweza ikasaidia watu na nini, kwanini nyinyi wote 

mlipenda sana kujua hii masomo? 

A: masomo 

B: aaah neno hili, ere berne, ndio anayokuuliza unaona ni uzuri gani? 

A: awego jo mathindo kech abiro dho. 

B: anasema hapa ni desturi yetu kwamba unawapa kitu kama urithi kuelewa mambo ya 

zamani 

Jan: lakini labda inatokea matatizo fulani sasa labda wazee wanakuja kuuliza, sasa hii 

ilikuwaje zamani ili watatue tatizo Fulani hii imetokea au haitumiki hivyo 

B: openjo nia ka gi marach no wouk egweng’ bende jodongo ne dhi kuom jaduong’koro 

gi penji gimoro kaka giloki ema koro watimo kodi sani koso? 

A: kamano ekaka nwa timo, ndiyo desturi yetu 

B: anasema hiyo ndio desturi yetu mzee kama jambo lolote likitokea anakwenda 

anaulizwa 

Jan: mmh kwa mfano labda to mfano mzuri tuone 

B: kake ang’o ma kotimore ji dhi kuom jodongo? 

A: ooh wach piny kone ni wach piny 

B: machalo ang’o? 

A: ka piny dwa bedo gi tuo moro kake con ne tuo tucho ji kake diep, aruothi, koro idhi 

kuom jaduong’ to wanyalo konyo nade? 



B: anasema wakati wa zamani ama wao hata sasa hivi kitu inaweza ikatokea kama 

ugonjwa kama kuhara au Polio, ama smallpox sasa wanakwenda kwa mzee ndio 

wanamuuliza mzee jambo hili limetokea tufanyaje ama we unaonaje tutakwisha? 

Jan: sasa anaweza akatoa shauri gani kwa maradhi? 

A: ipo dawa yake, “ kone ni nitie yath mane wakonyo go” 

B: dhach adhach gi Kiswahili mondo ikone (laughing) 

Jan: ipo dawa kwa nchi yetu tunaweza kutengeneza ili ugonjwa huo ikapowa 

Jan: haha na wewe mwenyewe unayo ile dawa ya nchi? 

A: hakuna sisi hapa katika nchi yetu hapa alikuwa ni mtu mmoja tu ambaye alijenga hapa 

na ilkuwa anaitwa Kagose 

Jan: sawa nimeshasikia habari yake 

A: Kagose baba ya Odemba ndiyo mwenye nchi hii kama sisi tuna neno tunaenda kwa 

huyo mzee, tunakimbia kwa mji wake kwasababu yeye ndiye anajua kitu ambacho 

tunaweza kufanya si mimi 

Jan: aaah kwahiyo dawa ya nchi ni katika hii nyumba ya Kagose tu na wajukuu wake 

A: eeh yeye ndiye anayejua, mimi nakuwa kama mwalimu mtu akiuliza nani anaweza 

akajua hii neno la nchi, kwahiyo watu wanakuja kwangu lakini mimi sina dawa 

Jan: haha wewe uantoa ushauri tu 

A: haha mimi nakuwa tu kama mwalimu kwa kufundisha watu 

Jan: haha 



B: sasa na mimi hapo nakuuliza swali mpaka sasa hivi Kagose alikufa akamwachia 

Odemba na sasa Odemba na wewe unafikiri hawa sasa vijana hata watoto wa Odemba ni 

kweli wana uwezo wa kufanya vitu hivyo au yao hii wamefanya kama biashara 

A: iko 

B: tuambie nani, kama kweli iko 

A: watoto hao ambao walibaki kwa mji wa Odemba wanajua dawa 

Jan: mmh 

A: wanajua 

Jan: au mwingine anaweza akijitokea tu? 

A: wanaweza wakasaidia nchi tu 

Jan: wanaweza?  

A: eeh 

Jan: haha 

A: eni igowa picha 

B: tok achiel moro 

A: makoro aneno ongenyore angenya ewang’e 

Jan: lazima iwe kwenye laini ya Kagose mtu mwingine hawezi akajitokeza 

A: hakuna mtu mwingine, sisi tunajua watu wa Kagose tu, kama Kagose anakufa ni 

Odemba, basi Odemba akishakufa sisi tunaangalia watoto wa Odemba 



B: lakini mimi naona ni wengi wamejitokeza, sijui nani, huku na huku mpaka Buluwa 

huko 

A: kitu ambacho kinaharibu hii sasa ni pesa 

Jan: ooh ok 

A:  pesa imeshakwisha kuwa kama dini, hata kama sisi tunakwenda kanisani ni mabo ya 

pesa ndiyo yanasemwa kam Padre nasema tu mambo ya sadaka na kutoa vizuri, sasa 

zamani ulikuwa kama una shilingi kumi ndio unaweka. Lakini kama watoto wa Odemba 

wengine wanafanya kazi Dar Es Salaam, wengine wako huko Marekani sasa pesa 

inaharibu maneno haya 

Jan: na wanafanya mambo ya dawa huko na huko? 

A: dawa ipo lakini pesa ndio inachukua watu huwezi kupata mtu anakaa kutengeneza 

dawa hiyo kwa maana watoto wankwenda kazini 

Jan: haha kumbe 

B: sasa kulikuwepo na swali, wewe katika hali hii vitu hivi kwa mfano vitatusaidiaje, 

mambo ya zamani na mambo ya sasa, mambo ya zamani yalikuwa nzuri sana au mambo 

ya sasa, wewe unavyofikiri wewe? 

A: mambo ya zamani ni mizuri 

Jan: mmh 



A: na mambo ya hapa/sasa yamechanganyana kwahiyo huwezi kusema ni mizuri kwa 

maana pesa ndiyo imechukua nchi. Kama siku hizi hauna hela kama mzee mimi hapa 

watu wanakuona kam vile umekwisha kufa. 

Jan: haha 

A: ndiyo nchi imebaki kwa hela/pesa 

Jan: na ni nini ambayo ilikuwa nzuri sana zamani ambayo umeona kwamba imeshaenda, 

nini ambayo ilikuwa ya maana? 

B: mambo ambayo ilikuwa mazuri ambayo sasa unaona imepotea? 

A: sisi kama zamani kuanzia udgo wangu hadi nakuwa kijana ktu ambacho kilikuwa ni 

kizuri ni kuzaa kama wewe ulikuwa unazaa watoto wa kike wewe unajua kuna mali 

kwasababu watoto hao utapata ng’ombe kwao kumi nane 

Jan: mmh 

A: hiyo ndiyo ilikuwa inatusaidia sisi 

Jan: mmmh 

A: na sasa hivi ninapozungumza na wewe hata kama watotowa kike watano unakwenda 

bure tu, ng’ombe mbili 

Jan: mmh 

A: iwuora ot kanyo kake adhach 

B: na wakati ule vijana walikuwa wanawasaidia wazazi wao kuliko sasa? 

A: sasa vijana wamekuwa waswahili kila mtoto hawezi akamwangalia baba yake 



Jan: haha 

A: wanatembea peke yao tu, to koro eni Zedekia mwabedo abeda kama ni to chiemo to 

B: wan wasichiemo kane wabiro, in wach chiemo kik dhagi 

Jan: sasa hapa naona wa Buturi wanakaa hapa na wanazungukwa na makabila mengine 

ya aina mbalimbali na zamani nilisikia mna vita na nini na siku hizi mnakaa kwa amani 

na wengine au inakuwaje 

A: watu weupe ndio walikuwa na sheria kama wazungu wamekwishasaidia katika nchi, 

mzungu alikuwa natangulia alikuwa anaitwa bwana Obilo 

Jan: haha 

A: yeye ndiyo alikuwa nashika ile mikuki ambaye watu walikuwa wanapigana nayo, 

kwahiyo hata kama nakwenda Kenya siwezi kufikiria kwamba mtu ataua mimi, mimi 

nitakwenda tu na kumaliza kazi yangu 

Jan: haha kwahiyo ilikuwa ukoloni ndio ilifanya watu wasipigane 

A: eeh wazungu ndio walikuwa wanatusaidia sisi kuacha kupigana na mikuki tunakaa tu 

na kuzungumza na mzungu anweka kila nchi na chifu wao sasa watu wanakaa vizuri 

halafu nyuma yake dini inaingia 

Jan: mmh 

A: sasa dini inaingia watu wanaanza kuomba Mungu sasa watu wanakaa vizuri 

Jan: haha 



B: lakini mzee hapo mimi sijaelewa vizuri hii mambo ya vita ilikuwa inatolewa na nini 

kwasababu gani, ilikuwa ni watu kutafuta nchi au watu walikuwa ni vita tu kwasababu 

walikuwa wanapenda kupiga vita  

A: kama ilikuwa sisi bado peke yetu, wakati hamna wazungu? 

B: eeeh 

A: kitu ambacho kilikuwa kinaleta vita wewe unaona sasa watu wanafuata mtama, 

wanasema wale walipata chakula kingi sisi tunataka kwenda tuanze vita ili tupate chakula 

chao 

B: kuwanyang’anya? 

A: ndio ilileta matata au ng’ombe, watu ambao walikaa karibu na sisi na wana Ng’ombe 

wengi, kesho yake tutapiga kengele yetu amabyo inaitwa “Oporo” tunakwenda kuanza 

vita na wao kuchukua ng’ombe yao 

B: sasa watu wengine walikuwa wanakaa tu wao kazi yao ilikuwa ni kwenda 

kunyang’anya watu wengine?  

A: kila mtu anakwenda na ngao yake kupata ng’ombe na kumletea baba yake au 

unakwenda kwenye ghala na kuchukua mtama kama baba yake anakuja nyuma yake na 

anakamata pale kwahiyo hiyo ndiyo ilikuwa inaleta vita. 

B: lakini kwanini hawakuweza kuwepo kitu ya kusema tuache vita kwanini tunapigana ili 

tufanye kazi na sisi wenyewe tupate chakula 



A: unajua watu walikuwa bado ni kidogo vilevile, kila nchi ilikuwa ni watu kidogo tu, 

ndiyo hiyo iliyokuwa kazi unayoangalia kuwa upate mali namna gani au chakula upate 

namna gani, hiyo ilikuwa ni kuchokoza tu kwa watu wengine 

Jan: mmh kwahiyo walipofika hapa wakakuta watu wamekwisha kaa hapa Buturi? 

A: eeeh 

Jan: ni watu gani walikuwa hapa 

A: Wazanaki 

Jan: haha kweli 

A: eeh nchi ya Nyerere ndio walijenga hapa, sisi tunaanza kupigana na wao na 

kuwafukuza, wanapita baharini na wanakwenda ng’ambo kwao 

Jan: wakarudi huko? 

A: eeeh 

Jan: haha 

A: na wengine wanakuja hapa ambao sisi tunaita wakurya, wasimbiti, warienyi sisi 

tunapigana nao tunawapereka huko karibu na bahari 

Jan: haha 

A: wanajenga huko 

B: hivi Wachanake walikuwa kwenye mlima gani? 



A: Wachanake ndio walijenga hapa wa kwanza lakini walianza kupigana na Warienyi, 

ndio walifukuza hao Wachanake na sisi tulipoingia hapa kutoka Kenya sisi ndio 

tuliwafukuza Warienyi 

Jan: mmh 

A: tunajenga hapa 

Jan: na Warienyi wengine wakamezwa na Waturi wakaendelea kukaa hapa kama 

wameshakuwa Waturi 

A: eeh kama sisi tulishakaa hapa tunaweka mipaka yetu na Wakurya na Warienyi, 

mipaka hiyo bado inaendelea mpaka sasa hivi 

Jan: mmh mlifanyaje kuweka mipaka 

A: iliwekwa ili huwezi kuchokoza watu wengine 

Jan: haha 

A: kila mtu anajua hapa ndio mpaka wetu 

Jan: lakini walijuaje? 

B: walijuaje mpaka wakaja kutengeneza hiyo mipaka? 

A: kane ka wazungu ose donjo epiny koro waketo mpaka mogik mang’ato kik idhi kiny 

ng’ato ni mayo gi 

B: yani wazungu walipoingia ndiyo walioweka mipaka 

Jan: haha 

B: anasema sasa ukuvuka mipaka na kwenda ng’ambo ile nyingine ni kosa 



Jan: lakini hao kwa mfano kama Warienyi walikuwa hapa sasa wakabadilika kuwa 

Waturi au wakaenda tu 

A: hao Warienyi tunawatoa na mikuki 

B: wakaenda 

Jan: wote 

A: sisi tunapigana na vita na sisi tunashinda hao Warienyi wankwenda huko karibu na 

baharí halafu sisi tunajenga hapa 

Jan: haha 

A: ito inyar kanye? 

B: anauliza wewe ni unatoka wapi? 

Jan: mimi nimetoka Amerika. 

A: Amerika ni nzuri sana kwa maana Amerika ndio ilitusaidia sisi kwa vita 

Jan: oooh sawasawa kumbe 

A: na uko kwenye dini gani? 

Jan: kwa Mennonite 

A: ma Kabwana misawa ni 

B: eeeh 

A: na sasa wewe unakaa wapi sasa? 

Jan: huko Marekani nafundisha histria huko 

A: unaangalia kama ile neno mimi nafundisha hii ndiyo kazi yako? 



Jan: huko mimi ni mwalima lakini kulekule Marekani lakini pia nafanya ili nipate historia 

ya nchi hii 

A: mimi nataka malipo yetu ambayo Uingereza walisema 

Jan: ya jeshi, eeh pole sana 

A: wewe piga simu kwa Waingereza ili tuweze kupata pesa 

Jan: eeh pole sana 

A: mimi nataka neno hiyo sana hata kama nilikuwa nataka kumsaidia mtu wa dini piga 

simu huko Uingereza, askari wanalia North Mara huko 

Jan: hawajapata 

A: bado kupata 

Jan: pole sana 

B: sasa mzee nilikuwa nasema, gi adwaro ni inyusa ing’e ni wan ka Matula, Kawakswaa 

gi Walowa kake ninyusa gino nyocha ofutere koro nadwaro ni inyusa mano kendo. koro 

wan kake Matula kake ne wabet kae gi Walowa mo bi mogik kuomwa ng’ani nonyuolo 

ng’ani to ng’ani nonyuolo ng’ane kake niwacho 

A: eeh mano oktek, jowuot Matula gi, gin ji adi, koro jowuot gi ka ng’ane gi ng’ane 

kawadhiwariwore gi Mswaa 

B: sasa ndio naomba unielezee hiyo 



A: koro Mswaa vende yowuote adi koro kaye wadhiwa wabedo gi jowout  Otieno koro 

wabedo joka Otieno koro nyaka achak ni achaka joka Matula ni ng’ane oyuolo ng’ane 

okine ke en tich matek 

B: aah kon wa akone ni ng’ane onyuolo ng’ane, sisi ni watoto wa fulani, na alizaa watoto 

fulani 

A: tok asewacho kara madhia achopo koro idwaro ni adhi awach ni kari 

B: kake pile nyocha inyusa ing’e ni opogore kake nyocha wawacho cha, kani ni wacho ni 

Walowa koro nichako gi Mswaa, ni Mswaa ne en kama kama 

A: Mswaa ne poka awuoye in nawuoyo emane Matunda mani iwacho ni wabiro wuoye 

Miswa. Neno adhi ariwo ni mane Onyango owad gi Mswaa jowuot Ochieng, ta adhi 

aweyo ni OChieng’ owad gi Mlowa, koro Milowa ne en gi woude ni Ajang’a gi Ochieng’ 

gi Otieno gin ji adek koro waaye Milowa  gi wuod Ochieng, to Ochieng’ obedo wuod 

Omolo, knayo Omolo emawariwore gi Kagwaa to koro kaaye Omolo tobiro wuod Oliti to 

Oliti wuod Potho koro Potho emoriwa wa ki Kanyuanya ema iluongo ni Chuanya. Potho 

koro wuode Oliti to Jo wuod Potho kanyo kanyo ema obede wuod Potho koro Potho odhi 

Obede wuod Ramogi Ajuang’ to en wuon Ramogi maduong’ to en en woud Awando 

kanyo emana agike 

B: sasa mimi nilitaka tu kwamba unajua sisi wa Buturi tuliokotwa (nokwanywa) koro 

chak na kanyo kibiro nyaka kuom wa ka. 

A: Tok asewacho Otieono tok en emana okuanye gi min 



B: Otieno ndiyo aliokotwa na mama yake 

A: to Otieno emaonyuola wa koro wapogore 

B: Otieno alizaa nani ( Otieno nonyuolo ng’a?) 

A: Miswaa gi Onyango 

B: Otieni alizaa Miswaa na Onyango halafu Onyango ndiyo amezaa nani tukiacha 

Miswaa 

A: Onyango alizaa Kigina, Mirere, gi Monda watu watatu 

B: Onyango alizaa watoto watatu, sasa ndio nataka uniambie kwamba mtoto wa Onyango 

fulani ni hivi na hivi hadi sasa tumefikia 

A: koro Onyango wuode maduong’ Kigina 

B: Onyango mtoto wake mkubwa Kigina 

A: kigina onyuolo dhi ang’uen 

B: Kigina amezaa wanne 

A: wuod Kigina maduong’ Apodo 

B: mkubwa alikuwa anaitwa Apodo 

A: woude mar thako mara ariyo Mikera, ne  en gi mon adek 

B: mama yake Mikera alikuwa nani? Min Mikera ne ng’a? 

A: Nyakwe 

B: Nyakwe kutoka wapi? 

A: Nyakwe ok emin Mikera chi Kigina 



B: no nyar kanye? 

A: nyar Kisii 

B: alikuwa ni binti kutoka Kisii Kenya 

A: Apodo ng’ama jidichuu min mare Nyendo 

B: mama yake alikuwa naitwa Nyendo  

A: nyar ka Migundo Kenya 

B: wa kwa Migundo Kenya 

A: dhako mara adek Kitaklo 

B: mwanamke wa tatu Kitaklo, wa wapi? 

A: nyar Kisii 

B: binti kutoka Kisii,  

A: ene min Nyamgondo 

B: yeye ndiye alizaa mtoto anaitwa Nyamgondo 

A: mimi Tegwa alikamatwa kwenye vita 

B: sasa huyu ukoo wake Tegwa yeyé alikuwa ni mtumwa wa kushikwa katika vita 

A: kama mtoto 

B: alikuwa bado ni mtoto, Tegwa walikuwa wangapi, alikuwa na nani walioshikwa? 

A: no en rawera mana madhiny, ne gin ji ariyo, gi Malasa 

B: alikuwa na ndugu yake laikuwa naitwa Malasa 

A: na Malasa ndugu ya Kigina aliomba 



B: sasa walipokuja walikuwa watoto wawili Malasa, lakini ndugu yake Kigina 

alimuomba 

A: Weho wuod Miswaa ma woud wuon Kigina okwaye ni mia ma odhi okwa na 

B: sasa Weho mtoto wa ndugu yake Kigina ndiye alimuomba Kigina kwamba nipe huyu 

Kegwa aende anichungie. No kwayo ng’a 

A: nokwayo Malasa, dong ineno ko onywolo Ojwando 

B: si Weho ni Malaswa 

A: Weho wuod Miswaa koro obiro kuayo nyathi woud wuon gi ni mina nyathini odhi 

okwana 

B: hapo ni sawa 

A: Koro nyathino osike ukoo mar Miswaa okodogo e Kigina 

B: sasa huyu Malasa aliyeombwa kwa maana waliokotwa watoto wawili yeyé alikwenda 

kwa ndugu ya Kigina sasa yeyé bado yuko kule mpaka sasa na ni ukoo mkubwa 

Jan: mmmh 

B: sasa ukoo wao ni akina nani na nani? 

A: Malasa odhi onyuolo Ojwando 

B: alizaa Ojwando? 

A: Ojwando onyuolo ji adek 

B: Ojwando naye akazaa watoto watatu 



A: Miriandi, Nduri, Okuthe, watu watatu, mago e wout Ojwando, koro embe koro en 

mana kambi  

B: hata wao siku hizi ni kambi kubwa watoto wa huyo Malasa 

A: mana kata ka lweny to koro gin tayari 

B: hata kama ni vita sasa wako tayari kwa maana wamekuwa watu wengi. Sasa turudi 

sasa kwa Kigina 

A: ndugu yake Mirere 

B: Mirere ni ndugu yake Kigina 

A: eeh nyathi min gi maluo bang’e, Mirere onyuomo chiege miluongo ni Nyamgoye 

B: Mirere alioa mwanamke anaitwa Nyamgoye 

A: yeyé alizaa naye watoto wawili, wao wanakufa wote sasa mama ya Kigina na Mirere 

alikuwa anaitwa Mitula 

B: mama yao ndiyo alikuwa anaitwa Mitula? 

A: eeh, koro Mirere katho to okone min gi nia wuoye madhin emamondo oter chiega 

B: sasa Mirere alipokuwa anakufa alimwambia mama yake kuwa mimi sasa nakufa ke 

wangu ninamwacha hajazaa kwahiyo ndugu yangu huyu mdogo ndiye amchukue akae 

naye. Ndugu yake huyo mdogo alikuwa naitwa nani? 

A: Gimona, kae Gimona onyuolo gi nyako ni wuoyi 

B: akazaa naye kijana naitwa nani? 

A: Mirere, ochako chuor dhako 



B: Akiatwa Mirere, baba yake hehe 

A: Mirere koro onyuolo jowuote ariyo 

B: Mirere naye akazaa watoto wawili 

A: Otieno na Kirago 

B: alizaa Otieno na Kirago, tuchukue Otieno, yeye alizaa nani sasa? 

A: Otieno konyuol to onyuolo Riwa 

B: alizaa Riwa 

A: Osore, Kimaya, Makiri mago eya wuot Otieno 

B: sasa mama yao alikuwa naitwa nani? 

A: min ng’a? 

B: Min Osore gini? 

A: aah gito akamako gi maber 

B: hao jawashika vizuri, sasa watoto wa Kirago sasa? 

A: Opundo, Obonyo mago ejoka Kirago 

B: wao ni watu wawili, sasa tumchukue moja Opundo yeye ni watu wake ni nani na nani, 

watoto wa Opundo 

A: Opundo onyuolo Oreko, Odhiambo, Obonyo mago ejo wuot Opundo 

B: hao watoto wa Opundo, na watoto wa Oreko? 

A: Oreko jowuote ariyo, Opundo gi Odira 

B: Oreko amezaa Opundo na Odira 



A: kaye wuoyi machielo ni ma owad go Opundo ni nyinge dwa rwenya ka 

B: na kuna mwingine amemsahau 

Jan: hawa watu bado wapo? 

B: gi ngima gi te? 

A: eeeh jok masani to ngima ila jok machon to no dho  

B: wale wakubwa walikufa wote 

A: watoto wao ndio wamebaki 

B: akina Odira hawa ndio wamebaki, koro no wan ka Mirere  

A: koro wadhie e Gimona 

B: sasa twende kwa Gimona 

A: Gimona monde awuchiel 

B: Gimona alikuwa na wanawake sita 

A: chiege madung’ Miluani 

B: mke wake mkubwa alikuwa anaitwa Miluani, sasa Miluani yeyé amezaa nani na nani 

A: Miluani wuode achiel iluongo ni Waerjwa 

B: yeyé alizaa kijana moja tu anaitwa Waerjwa 

A: Waerja obiro onyuomo mon ariyo 

B: Waerjwa yeyé akaoa wanawake wawile 

A: Wandiji gi Odumbe 

B: Wandiji mwanamke wa kwanza na Odumbe mwanamke wa pili 



A: koro Wandiji emo nyuolo Makunjo 

B: sasa Wandiji yeyé alizaa Makunjo  

A: gi Gimono 

B: na Gimono 

A: watu wawili, basi chiege mara ariyo cha onyuolo wuode ni Ramra 

B: mwanamke wa pili amezaa Ramra 

Jan: Na jina lake mwanamke? 

A: not very clear 

B: na Ramra yeye amezaa nani? 

A: Ramra alizaa Msangia 

B: alizaa Msangia na nani? 

A: nyathi Msangia? 

B: haha mtoto wake mwingine? Mtoto wa Ramra mwingine? 

A: gi Sigungu 

B: Sigungu, peke yao. Sigungu naye amezaa nani? 

A: Msangia 

B: Sigungu naye amezaa Msangia 

A: na Sigungu ochako wuon go 

B: na Sigungu tena ameita jina la baba yake 

Jan: mmh 



A: koro Msangia onyuolo Oyugi 

B: Msangia yeye kazaa Oyugi 

A: koro Oyugi obiro onyuolo Ramra gi Magombe 

B: Oyugi akazaa Ramra na Magombe 

A: Koro chiege machielo miluongo ni Nyomundo 

B: mke wake wa pili anaitwa Nyomundo 

A: onyuolo jowuoyi ariyo miluongo ni Raruoch na Andito 

B: alizaa Raruch na Andito 

A: basi kanyo atieko ni joka Migai, koro kata kidwaro od Wandiji 

Jan: Wandiji 

A: Wandiji cha ne akasewacho Makunjo 

B: makunjo na Gimono, sasa Makunjo yeye alizaa nani na nani 

A: Otieno gi Okumu 

B: Makunjo alizaa Otieno na Okumu na nani tena? Nyithi Otieono to ng’a? 

A: Misolo gi Atito 

B: gi ng’a machielo? 

A: gi Akande 

B: wamemalizika, girumo? 

A: joka Otieno, pod odong‘ ng’ane ne woud Omuga ni yaye 



B: baba yake Omuga ni nani? Basi ukisahau acha hiyo. Sasa turudi kwa Okumu, nthi 

Okumu to? 

A: oooh nyithind Okumu Nyamlonga ooh nyithinde hin Onduru gi Owino gi Genga gi 

Wareta 

B: watoto wa Okumu ni Onduru, Owino, Genga na Wareta 

A: bende gin ji ang’wen 

B: hehe 

A: kamano mago joka Okumu (interruption) 

Jan: sasa mzee ulisema wakati wazungu walipoingia kafanya Machief lakini pia ulisema 

zamani kabla ya wazungu mlikuwa na watu hawa ambao waliongoza na dawa kama 

Kagose, sasa ulipoona walipofanya Machief walifanya vizuri au Machief wengine 

walifanya vibaya vibaya 

A: kone ni piny oluoro mana Kagose kech en eja telo gi 

B: ansema wao machief walifanya vibaya maana watu bado walikuwa na imani na 

Kagose kwasababu ndiye aliyekuwa na dawa 

A: ene emiwinjo wachne 

B: yeyé ndiyo walikuwa wanasikia maneno yake 

A: koro ka Wazungu ose donjo epiny koro okone Kagose ni in e Ruoth lweny Orumo 

B: hata wazungu walipoingia bado walimwambia wewe ndio bado mkuu na vita 

imekwisha watu wasiuane tena 



A: wuone jogi koro lweny orumo 

B: uwaambie watu wako kwamba vita imekwisha 

Jan: mmh na Mchief waliyowekwa walikuwa watu wazuri au 

A: kone ni Kagose koro oketo woude en koro e rutoth 

B: Kagose yeyé aliweka kijana yake 

A: anaitwa Aogo 

Jan: mmh 

B: to Aogo to bende no enng’a makare kaka wuon mare? 

A: Aogo no go j imago to koro wandiko nang’o? 

B: haha ma wapuonjore 

A: Aogo nawinjo negoyo ji 

B: anasema Aogo hakuwa mtu mzuri yeye alikuwa anapiga watu hakufata uzuri wa baba 

yake 

Jan: mmh kwanini? 

A: yeye alikuwa Chief anafanya kazi na nguvu yake ya chief, yeyé aliona kama anapiga 

watu ndio watu watamwogopa 

Jan: mmh kwahiyo walipata nguvu upande wa ukoloni kwa kupiga watu labda zamani 

hawakuwa na hii tabia watu 

B: owacho nia ang’o momiyo nogoyo ji kech nokawo tabia kake wazungu negoyo ji? 

A: eeh koro nokawo teko kuom Ujerumani, emane okuongo epiny wa ni. 



B: ansema yeyé aliendelea na mambo ambayo wajerumani walikuwa wanafanya 

Jan: mmh 

B: halafu nani akafuatia? 

A: owad gi ma Lanya 

B: halafu akamwachia Lanya ndugu yake mtoto wa Kagose, halafu nani? 

A: Lanya otiyo to nokia Kiswahili 

B: yeye Lanya alifanya kazi lakini alikuwa hajui Kiswahili, Sasa ukisikia kati ya Lanya 

na Oogo nani aliyefanya kazi vizuri? 

A: Lanya koro notimo maber moloyo Oogo kech koro noweyo go ji 

B: koro ofuato chik woun, yeyé anasema huyu chief wa pili Lanya yeyé aliacha mtindo 

wa kupiga watu wa wajerumani ila alirudia mtindo wa baba yake kwa kuzungumza na 

watu 

Jan: na hiyo ndiyo ilikuwa vizuri watu wakizungumza na watu au uongozi wa zamani 

ulikuwaje uzuri wake? 

B: Openjo nia ere telo mane jo oero mar riko ji kos mar wuoyo gi ji 

A: nene ng’iyore gi tich ng’ato koro Lanya bang’e ogole kech nokia Kiswahili koro eket 

Ngeri 

B: koro openjo nia tero mar Lanya ni eto ere gi momiyo nober, ekind telo mar Lanya go 

telo mane koro wazungu okelo ere mane iwinjo ni ji no ero? 



A: Lanya koro otio ka Lweny mokuongo ka uingereza oriembo jo Ujerumani koro 

Uingereza nok dwar ruoth ogo ji oyuma kang’ato okoso iwinjo wach mokoso iyale 

B: sasa anasema Lanya yeyé alifanya wakati Uingereza walishaanza kuja hapa wakati 

wajerumani waliposhakwenda, sasa yeyé alikuwa anafuata Waingereza walivyofanya na 

kufundisha watu, wao wameingia kufundisha watu 

A: kan’ga mokoso iwinjo wachne momiyo ruoth omake, okoso kosa gani 

B: mtu akifanya kosa anaitwa na mashaidi analetwa wanakaa chini sasa kama baraza na 

wanaangalia amekosa nini? 

Jan: mmh sawa hii ulisema wazungu walipoingia walifanya watu hawapigani tena na siku 

hizi bado unaona ukabila inaleta vurugu au hii yote imeshatoka? 

A: kone ni wach masani tokoro wafuato chik mar jotelo mane wazungu opuonjo wa onge 

matata koro 

B: anasema sasa hivi watu wanafuta hizo sheria ambayo iliachwa na wazungu, mambo ya 

matata imepungua sasa 

Jan: haha lakini bado ipo ingawa imepungua? 

B: pod nitie moko matimore? 

A: onge 

B: yeye anasema hakuna 

Jan: hakuna kabisa? 

A: kone ji obet mana kang’io sheria mar bura 



B: anasema watu sasa hivi wanaogopa kumpiga mtu kwasababu ya sheria 

Jan: haha ya serekali sasa? 

B: yeah ya serekali 

A: koro gi marach mwaneno ni aheri ya askari ndiyo imepotea ndiyo kitu mbaya 

B: sasa hiyo aheri ni ya wewe ya mtu mmoja na mwingine, je watu unavyoona wao 

unaona hakuna kunyang’anyana 

A: kone to negi wacho nwa nang’o wach aheri ni, kach ekosa maen tie epiny wa ni 

B: kanyo kosa e serekali wa? 

A: serekali mar loch marwa ni 

B: yeyé sasa anasema kuna makosa mengine ambayo serekali yetu imekuja kufanya, 

kwamba kitu inaweza kusemwa lakini haitekelezwi 

Jan: mmh 

B: wanasema tu kitu lakini hawafanyi, kwa mfano kama aheri yao hiyo walisema 

watapewa lakini hawakupewa kitu chochote 

A: kech dhano mane odhi e lweny dhoth kagowingo to gi dhi eboma mar Tarime, ti 

ichako ikone gi ni kel uru pei buk mar u, watero pei buk mowachiwo elfu gi mia bich aya 

dog uru pacho mondo koro bi or nu pesa mpaka sasa hivi 

B: waliambiwa kwamba watapewa lakini mpaka sasa hivi hawajapewa 

A: koro in mindiko ni wewe nataka upige ripoti kwa Uingereza 

Jan: lakini hawatanisikia 



A: kwa maana wewe unakuwa kama mwalimu, sema watu wa Buturi wanalia sana, 

wilaya ya Tarime 

Jan: pole sana lakini nikisema sina sauti huko 

A: haha we kama unasema watu wanasikia, kama unaogopa Uingereza uliza Kikwete 

sababu sauti yako inalia 

Jan: hata Kikwete hatanisikia 

A: wewe utatusaidia sisi namna gani, si ni mambo kama haya unayoandika unasema 

mimi ni mzee nilipigana vita na bado sijafa lakini mimi nalia kuwa pesa ya askari yao 

ilienda wapi? 

Jan: sawa sawa na baada ya vita uliporudi ulifanya nini hapa 

A: mimi nakaa tu naangalia miji yangu 

Jan: ulirudi ukaoa? 

A: haha mimi nilikwenda vita kama nilishaoa 

Jan: aah na watoto ulikuwa nao? 

A: haha watoto nilikosa 

B: amekuja kuoa tena 

A: kama natoka vita nilianza na wanawake wanne naongeza mmoja sasa wanakuwa 

watano  

Jan: haha uliporudi ulisaidia mambo ya kupata uhuru uliingia TANU au ukafanya nini? 



A: TANU ilipata kama mimi nilishaoa mke wangu wan ne nyuma ya wale niliwaacha 

kama naenda vitani 

Jan: kwahiyo hukuwa kwenye hii ya kujaribu kupata chama 

B: in e chama nokibede? 

A: kama mimi nilirudi hapa nilikuwa balozi 

Jan: balozi? 

A: nafanya kwa miaka ishirini, natoka kwa ubalozi naingia kwenye kazi yetu ile ya uhuru 

kama wazungu wakishakwenda, sasa naacha balozi naingia katika mwenyekiti wa 

usuluishi 

B: usuishi means kufanay kama ushauri kama watu wanagombana anawaambia 

msigombane 

A: kutoka usuluhishi naingia kwa jadi, naangalia wale vijana wajanja wajanja ambao 

wanachukua mali ya watu, hapo mimi nilifanya miaka tatu 

B: jadi ni kama mabo ya kimila ya zamani 

Jan: haha 

B: sheria ya kimila ya zamani kwamba wao wanafuata kama mtu akivunja hiyo 

anaadhibiwa 

A: halafu mimi ninafanya kwa jadi hiyo miaka tatu halafu macho inaanza kuharibika 

kwahiyo ninaacha (interruption) 

Jan: na ilikuwa inaitwaje? 



B: Kiwasi 

Jan: sasa mnafanya sherehe Fulani ili upate hii au unapata tu 

A: haha ipo fundi ambayo inatengeneza 

B: anasema kabla hujapata ndiyo anauliza, ulifanya kitu au siku ile unaipata unafanya 

sikukuu fulani au unanunua tu 

A: hii ulipata tu kama maradadi yangu, kama unakwenda mtu anakufa nakwenda naye 

kilio 

Jan: kwa mfano nilipokuwa huko Serengeti wao wanapata lakini wanafanya sherehe 

fulani wanaua ngombe, wanaita Nyangi 

B: owacho ni jomwaa maloka katimo kamano, wan joluo waonge mano? 

A: wan waonge mano 

B: wan mane mawan godo? 

A: wan wan mana gi ng’ato ka ng’ato ose bedo jaduong kake an ni idwari ni obed gi 

Kiwaso makato ko lounge kong’o kuma nyasi nitie todhigo kata ka ng’ato odho mo dhi 

ywago odhigo 

B: to wan joluo ere gi mane iketo igo ekom manyuso ni kawuono ng’ane obede ekom 

obedo ng’a mang’ongo 

A: wan ni keto wa gi maradadi lau mar pien chiaye to kor mano ne lang ofuta 

B: chieng’ mane iruako ni kate chieng’ mane idhiruako nigo itima ang’o? 



A: to nitimo kong’o ni kawuono ng’ani wathi kete kong’o ibedo kata ki pien ting’ 

monyong’mayom koro imeruako gi kiwasi ni ng’ani e jaduong tindenene oluongo wa 

wadhinene edala ne 

B: wao walikuwa wanafanya siku ambao ukitakiwa yani ionekane siku ambao wewe sasa 

ni mzee kulikuwa na ngozi kama beberu mbuzi mkubwa sana au ngozi ya nyamera 

iliyolainishwa halafu unavaa na hii kiwasi halafu siku hiyo na pombe inafanywa sasa siku 

hiyo inaonyesha kwamba leo mzee fulani amekuwa mzee na ametukaribisha vizuri 

Jan: na ni anakaribishwa? 

A: kone ni jogweng’ gi 

B: wote wa ukoo huo wanakaribishwa na majirani walikuwa wanaitwa kuja kula na 

kusherekea 

Jan: lakini hakuna dawa fulani ya wazee wa rika yako wanakupa? 

A: haha kwa sisi hapa mtu wa dawa ni mtu mmoja tu, yule Kagose tu na wazee wengine 

wanawekea kwa maneno tu ya kungojea jirani yake, ukoo yake 

Jan: haha ulipokuwa na hii kazi ya kijadi na usuluhishi, hii ilikuwa kazi ya serekali au ya 

waturi tu? 

A: ile balozi nilifanya kama iko waingereza bado ipo, kama sisi tumeshapata uhuru ndiyo 

nakuwa mwenyekiti wa usuluhishi kutoka hapo maneno nakuja eti nataka jadi kuangalia 

hii ndiyo nakaa kwa jadi tena nakaa kama mwenyekiti 

B: sasa nakuuliza je kwani hiyo ni ya serekali au ya kienyeji? 



A: aah ni ya serekali 

Jan: haha na mlikuta ni tatizo gani ambayo mlipata? 

A: kama mwenyekiti wa usuluhishi tulikuwa tunangoja watu wale na makosa ndiyo 

wanaleta ripoti kwa mimi unaangalia kosa yao halafu nikaacha hiyo naingia mwenyekiti 

wa jadi nasaidia hii kama mtu iko mbaya ile waswahili wananyang’anya watu mali 

wanakamatwa na nampa adhabu 

Jan: haha watu wa Buturi wakienda huko kuiba au? 

A: kwa kijiji yetu, unajua hapa Buturi kuna kijiji tatu kuna Oliyo na Kasino na hapa 

Kamatula tunaita Rabuor, sasa mimi naangalia watu tu wa hapa Rabuor hakuna kuingia 

Oliyo 

B: lakini mzee unakumbuka nini ya jadi chini ya Odemba ile sauti ya wazee si mlikuwa 

mnaenda kukaa na Odemba? 

A: ilikuwa kama bado Odemba yupo ndiyo anaangalia kijiji tatu hiyo yote 

Jan: haha mlikuwa washauri wake 

A: eeh lakini sasa kama Odemba amekufa wanachagua watu wa jadi, ni watoto siku hizi 

sikubali mtu mkubwa kama mimi nizungumze kama mimi nabeba mkono wanasema 

mzee kaa kaa hii neno si yako basi sasa hii inabakia watoto 

Jan: hawana heshima kwa wazee? 

A: aah sasa hakuna heshima 



Jan: sasa huyu mzee Siso akitoa historia yake ameandika na watu hapa wanaweza 

wakanunua na kusoma, itawasaidia? 

A: sijui, hiyo huwezi kujua, ile Siso aliangalia neno kwa mimi na anakaa nayo 

kumbukumbu yake kwa watoto wake 

Jan: sawa wewe unafanya kwa mdomo kama unawaambia watoto wako nini, lakini 

ikiandikwa ni vizuri au? 

B: kawachni ondiki ebuk mar jiduto bedo marach koso bedo maber? 

A: bedo maber kech ng’eyo piny kila ng’ato dwaro, ila tamo mana ji 

B: anasema kujua mambo ya nchi watu wanatamani lakini jinsi ya kupata ndiyo 

wanashindwa kwahiyo wakipata kitu kama hii watu wanafurahi sana 

Jan: hata vijana siku hizi wanapenda mambo ya zamani au? 

A: wanataka wakiona mimi mzee wanasema kuja na kitabu uonyeshe mimi neno ya hii 

lakini hapana kuja 

A: kone ni ji mang’eny gombo mana ng’eyo wachni totemi mondo Obed kate e skul 

emotamo gi 

B: anasema sasa wengi wanataka lakini kufanya ndiyo imewashinda lakini wanatamani 

anataka na yeyé awe anasoma anajua 

Jan: sasa mzee wewe ulisema wewe ni mturi wa hapa Buturi lakini kwa lugha nyingine 

wewe ni mjaluo sasa unaona kama kuna kugombana kati ya hawa ambao wanasema 

kijaluo na hawa ambao wanasema lugha ya kibantu au wote ni amani tu? 



A: kone ni wadak maber 

B: anasema tunakaa vizuri 

A: hakuna matata 

Jan: na hii inasababishwa na nini ni serekali tu au watu wenyewe? 

A: ni serekali ndiyo sisi tunangoja maneno yao 

Jan: haha hakuna kuoana au kuwa na mawasiliano kati yenu? 

B: topenji nia koso nyuomruok medo kelo kwee mar piny? 

A: kone ni nyombo onge, sisi kama mimi naona mambo ya zamani na mambo ya sasa 

nalia sana mimi 

Jan: kwanini? 

A: kwasababu kama mzee una mtoto wako wa kike unapata ng’ombe unasaidia yeyé, 

sasa siku hizi ng’ombe mbili ni kitu gani mtoto anakwenda bure 

A: sasa wewe ni mwalimu, unatembea unataka jua mambo ya nchi kila pale, hapa ya 

kwetu hapa tu ndiyo unaandika? 

Jan: nilikuwa naona yeyé ameshafanya utafiti mzuri sana kwahiyo nilikuja kusoma ile 

aliyoandika 

A: obiro kano gi kigik mano duol maber makata koyaune ji ilie waturi to nyalo winjo? 

B: eeh ji nyalo winjo kibuk ibiro gol kwahiyo jok maduaro somo bende nyalo somo 

 

{THE END OF INTERVIEW # 4, DONE NYAMUSI MAGATTI} 



 


